Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

"Môi trường này" có cần xanh hay không

kelvinlee

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Mình vào đây chỉ thấy xanh cây, xanh cỏ không khí thế chẳng ai nói đến xanh văn hóa cạha ha
Hiện giờ ra đường xem từ ông già bà già người lao động buôn bán hơn nữa cả giáo viên học sinh mở miệng ra là chửi thề. làm ô nhiễm cả bộ mặt giáo dục.

Mình xin đưa ra 2 điều trong nhiều điều mình thấy:
" Mình đứng chờ bạn trước trường DHSP thì gặp một SV DHSP bước ra thì chưa gì hết đã xỗ một chùm tiếng "Đan Mạch", và cậu sinh viên đối diện thể hiện ngay mình không kém kiến thức chơi ngay trọn bài thơ tiếng "Tàu" :gun_nep: thầy cô giáo tương lai mà thế sao. "

" Mình đi họp phụ huynh giùm đứa em thì thấy cô chủ nhiệm mời phụ huynh em A lên than phiên vì em chửi thề trong lớp, phụ huynh em đó nói là không có ở nhà dạy dổ em đàng hoàng đòi kêu con mình ra. Khi vừa gặp con, xin trích nguyên văn :khi1885867: " Đụ mẹ mày thằng đỉ chó ở nhà tao dạy mày đàng hoàng có chửi thề bao giờ đâu " thế thì nói sao đậy

Theo các bạn để làm xanh được môi trường này mình phải làm sao, cái này như cái dịch ấy nhà nhà chửi thề người người chửi thệ:1998618:

kelvinlee

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
P

panda**vn**dze_xuong

Guest
.......em cũng là người không thik nghe những lời chửi tục.......em cũng là người chưa từng chửi tục.....àh....không....có....hồi 5t...em đã từng một lần.......và cha mẹ em đã....cho em một bài học nhớ đời........không phải là 1 trận đòn....mà là một bài giáo huấn.....cha mẹ đã cho em bít nói tục là xấu......và giải thik một loạt nữa...bi giờ em quên ùi........nhưng từ đó em không còn nói tục nữa.........
.........vì vậy...theo em nghĩ......để có một môi trường xanh.....không nói tục chửi thề......thì cần có một thế hệ cha mẹ bít dạy con không được chửi thề.....bên cạnh đó....cũng cần phải có những người bít lên tiếng phản đối những lời lẽ đó........" em đã từng phản đối thẳng thừng với thằng bạn về cách nói của nó..".....và nó đã ít nói đi hẳn....và hiện giờ nó đã không còn nói nữa...........
...........để có một môi trường tiếng nói xanh......chúng ta cần sự góp sức rất nhiều ở người lớn........và tự thân tự lực chúng ta!!!!!!!!

kelvinlee

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
.......em cũng là người không thik nghe những lời chửi tục.......em cũng là người chưa từng chửi tục.....àh....không....có....hồi 5t...em đã từng một lần.......và cha mẹ em đã....cho em một bài học nhớ đời........không phải là 1 trận đòn....mà là một bài giáo huấn.....cha mẹ đã cho em bít nói tục là xấu......và giải thik một loạt nữa...bi giờ em quên ùi........nhưng từ đó em không còn nói tục nữa.........
.........vì vậy...theo em nghĩ......để có một môi trường xanh.....không nói tục chửi thề......thì cần có một thế hệ cha mẹ bít dạy con không được chửi thề.....bên cạnh đó....cũng cần phải có những người bít lên tiếng phản đối những lời lẽ đó........" em đã từng phản đối thẳng thừng với thằng bạn về cách nói của nó..".....và nó đã ít nói đi hẳn....và hiện giờ nó đã không còn nói nữa...........
...........để có một môi trường tiếng nói xanh......chúng ta cần sự góp sức rất nhiều ở người lớn........và tự thân tự lực chúng ta!!!!!!!!

hay lắm bạn để cần có một thế hệ phát triển thì không những giáo dục mà chính chúng ta cần phải cố gắng rất nhiều hồi bé mình bị một trận nhừ tử vì nói bậy bạ đấy chứ:30:

P

panda**vn**dze_xuong

Guest
hì.........thanks nhiều.........hiện giờ có nhiều bậc cha mẹ hay nói tục chửi thề trước mặt con cái lắm.............vì thế...hem bít sao nữa.........hay chúng ta phải phản đối chiện đó.....cứ thấy pa mẹ nói những từ ngữ không hay là chúng ta góp ý ngay.......và thay vào đó là chúng ta không nói những từ đó..........coi như làm gương cho pa mẹ......hì......."1 dự án.chỉ cần một người tham gia là coi như đã thành công lắm rùi"

violet_89

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
0

magic06

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Giờ mọi người nói tục nhiều quá, ở quê thì ít nhưng ngoài thành phố thì đâu đâu cũng có nhất là đám sinh viên học sinh. nếu ai chơi game thì chuyện đó là thường xuyên gặp.Con gái cũng không hiếm nữa (đợt nọ ngồi ngoài hàng nét có mấy girl trông rất xinh đang chơi au lúc nhảy trượt mấy em cũng nói bậy. Chán quá. Đạo đức con người Việt Nam sa sút nhiều quá !)
Chẳng nhẽ xã hội càng hiện đại
Con người càng tiếp nhận nhiều văn hoá mới
Đạo đức của con người càng kém đi hay sao

?????????????????????????????????????

kelvinlee

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
Theo các bạn chúng ta phải làm thế nào để giảm bớt việc nói năng lung tung. Có thể bây giờ vật giá leo thang nên
"Lời nói chẳng mất tiền mua,
Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau" hình như không còn hợp nữa rồi mình xin phóng tác một tý:

Cứ việc mà chửi chẳng sợ gì ai"
Tốt nhất chúng ta nếu có thấy nhưng người thân xung quanh thì nên nhắc nhỡ, và chúng ta làm gương ít người ... thì đỡ hơn.

P

panda**vn**dze_xuong

Guest
Giờ mọi người nói tục nhiều quá, ở quê thì ít nhưng ngoài thành phố thì đâu đâu cũng có nhất là đám sinh viên học sinh. nếu ai chơi game thì chuyện đó là thường xuyên gặp.Con gái cũng không hiếm nữa (đợt nọ ngồi ngoài hàng nét có mấy girl trông rất xinh đang chơi au lúc nhảy trượt mấy em cũng nói bậy. Chán quá. Đạo đức con người Việt Nam sa sút nhiều quá !)
Chẳng nhẽ xã hội càng hiện đại
Con người càng tiếp nhận nhiều văn hoá mới
Đạo đức của con người càng kém đi hay sao

?????????????????????????????????????

hey dza!!! không được chán, những hoạt động xấu ta không được chán rồi bỏ đi, mà cần phải đâm đầu dzô phản đối nó để nó không còn tồn tại nữa....dzị mới là TK21....cố lên mí anh mí chị mí em ơi

P

panda**vn**dze_xuong

Guest
Theo các bạn chúng ta phải làm thế nào để giảm bớt việc nói năng lung tung. Có thể bây giờ vật giá leo thang nên
Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau" hình như không còn hợp nữa rồi mình xin phóng tác một tý:

Cứ việc mà chửi chẳng sợ gì ai"
Tốt nhất chúng ta nếu có thấy nhưng người thân xung quanh thì nên nhắc nhỡ, và chúng ta làm gương ít người ... thì đỡ hơn.

thì cứ mình tự giữ mình trước đi rùi sau đó sẽ nói người ta sau.....mình phải là gương tốt thì nói người ta mới nghe được chớ!! phải hem nè

kimlong

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
thứ nhất bạn post nhầm chỗ,
thứ hai vấn đề bạn nêu ra rất hay.
Thực tế trong cái thời đại hiện nay, phát triển là ưu tiên số một, tiền là phương châm sống của khá nhiều người, văn hóa lịch sử được một bộ phận không nhỏ coi là tàn dư, là gàn dở, tập quán dường như là sự cản trở đối việc phát triển của khá nhiều người.
Nhập văn hóa. chúng ta bị chịu sự chi phối của khá nhiều thứ văn hóa trong khi đó bộ văn hóa thông tin lại không theo kịp, lý tưởng sống trong thời đại hiện nay không có sự thống nhất. Tổ chức Đoàn đã rất yếu kém trong việc tập trung thanh niên và truyền vào đó lý tưởng sống như cái thời chiến tranh. Mỗi người một kiểu ai nghĩ gì mặc kệ.... không còn đạo đức, không còn cái giới hạn của sự suy nghĩ và làm liều và xã hội chúng ta hiện nay nói thật không khác gì so với xã hội của hiện thực phê phán thời Vũ Trọng Phụng nữa. Thậm chí cái gì cũng có thể bán và có thể mua.
chuyện như thế không có nghĩa không có cách. Chính phủ đã phát động phong trào làng văn hóa, gia đình văn hóa nhưng rất tiếc nó đã không được như ý muốn. Cái phong trào này đáng ra nó khơi dậy cái văn hóa của mỗi người khi ở trong làng khi ở trong nhà có cái mác đấy và đáng lẽ nó làm cho những nhà những làng không được phải ao ước nó. Nhưng tiếc thay một số người đã không nghĩ như vậy cấp phép tràn lan, làm những ngừoi chưa thực sự hiểu nó đã có nó rồi. Thêm vào đó nữa do chưa đủ mạnh nên nó chẳng làm ngừoi ta phải thay đổi. Buồn quá, buồn quá
còn nói chuyện giáo viên thì còn dài. Ngày xưa người thày phải có chữ tâm còn bây giờ tâm thầy chưa có chỉ có tiền thôi. Dần dà người ta thi vào Giáo Viên không phải để là "Kỹ sư tâm hồn" nữa mà ngừoi ta nhìn thấy nó như là một cái nghề "hái ra tiền" mà được xã hội tôn kính gọi là "thày" có 4 nghề làm thày thôi mà: thày thuốc, thày đồ, thày cúng và thày bói. Thế đấy nó có tuyệt không? thêm vào đó giáo viên bây giờ cũng theo hình thức cha truyền con nối, dốt không có chỗ đi đành đưa vào dạy làm giáo viên. càng dốt thì càng dạy cấp thấp và cấp thấp thì càng ảnh hưởng đến "người Việt Nam"

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
C

cyclamen

Guest
1) tích cực cùng nhau góp ý.
2) cố tình nêu đề tài này trong các buổi trò chuyện với bạn bè (bạn trong lớp, bạn cùng đi chơi, cùng uống caphe, bạn gặp trên xe buýt v.v..), trang bị cho mình niềm tin và lý lẽ hùng mạnh để lên tiếng bảo vệ cho quan điểm "không chửi thề", lôi kéo các bạn mình theo ý kiến, hơn nữa lôi kéo họ cùng tuyên truyền.
3) làm gương
4) Phát động cuộc thi nho nhỏ trong cac buổi Sinh Hoạt Lớp ở các lớp học. Thể loại như : các bạn suy nghĩ gì về tình trạng nói tục chứi thề trong giới học đường hiện nay? Các bạn làm gì để hạn chế tình trạng này, thậm chí là xóa bỏ dần, từ đối tượng HS, đến công đồng, đến đối tượng những người bán hàng ở chợ, những người bương chải như lơ xe, trẻ bán vé số, v.v....(dĩ nhiên không phải ai cũng vậy).Thể lệ đề nghị là các bạn HS viết bài này trong 1 trang nộp cho GVCN; hoặc các bạn HS lần lượt nêu ý tưởng , ý kiến của mình đeể được cộng điểm; tạo ra 1 cuộc thảo luận, 1 cuộc thi cho các bạn HS...

Đó là ý tưởng của mình để quảng bá ý thức này. Mình tin rằng những lời hay ý đẹp như "đừng chửi thề, đừng xả rác" , v.v... ai cũng biết. Nhưng đến bây giờ mình vẫn không hỉu vì sao không phải ai cũng làm theo???????????????? Điều bây giờ mình mong môốn là các mạnh thường quân tuổi trẻ như chúng ta cần dấy lên trong cộng đồng 1 làn sóng phong trào cho những tuyên truyền này, để duy trì mối quan tâm của cộng ôồng, để chưng minh với cộng ôồng rằng chúng ta k chỉ nói suông....

Hè này mình sẽ về quê, về lại ngôi trường cũ để xin thầy hiệu trưởng cho tổ chức 1 buổi hoạt động GD ngòai giờ lên lớp, với chủ đề về môi trường (cụ thể là mình đã chuẩn bị rất kĩ về việc tuyên truyền tiết kiệm điện, và 1 chủ đề nữa là phân loại rác). Phải chuẩn bị kĩ thì người ta mới cho mình tổ chức. Chính ý tưởng này mà mình muốn kết hợp với việc góp ý cho các GVCN trong trường mà mình quen biết, triển khai các đề tài như tổ chức cuộc thi nho nhỏ về ý thức không chửi thề v.v.... (=nhìu đề tài khác nữa).
Mong các bạn góp ý và ủng hộ!!

G

GreenBall

Guest
mình thấy đây có thể coi là một quốc nạn thì đúng hơn... là sinh viên, mình không, tất nhiên là không nói tục rồi... (thật đấy). Mà ở đây mình nghĩ văn hóa xanh thì nên đề cập đến vấn đề ý thức môi trường, cũng như nét văn hóa của mỗi người, việc người ta nói tục hay gì gì đó, chính xã hội sẽ đưa ra phán xét.
Về vấn đề môi trường thì ý thức của một số ít sinh viên phải nói thật sự rằng còn quá thấp, ăn xong hay vất rác lung tung cả lên. Thường thấy là bỏ quên ở ngăn bàn học, nói chung là nhiều thứ lắm. Nói thì nhiều, nhưng mình thấy vẫn chưa có làm gì dc hết cả,
Những khuyến khích như dùng giấy tái chế, dùng pin sạc nhiều lần, ít dùng túi nylon...
Nhiều lắm, nhưng thực sự là chưa thấy ở đâu hết, ở siêu thị có bán túi mua hàng nhưng trong túi mua hàng cũng là nhiều túi nylon cột đồ lại.
Có thể ở khía cạnh kinh tế, và khía cạnh dịch vụ thì người mua người bán thấy vậy là ổn.
Khi nào chúng ta đi siêu thị, uh, mà có bao giờ không lấy bọc nhựa để đựng...
Nếu siêu thị không có túi nylon thì có thể sẽ không kinh doanh dc gì. Người tiêu dùng sẽ nói thẳng 1 câu "đến cái túi cũng không có thì còn mua bán cái gì"...
đủ thứ phức tạp,
Ô nhiễm sinh ra từ kinh tế mà... mình giải quyết môi trường thì đâu phải giải quyết cái gốc ban đầu!

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua