Ứng dụng Gom Rác GRAC

MỘT SỐ HÌNH ẢNH KHU XỬ LÝ NƯỚC THẢI TẬP TRUNG [1]

• Thread starter Lam_Pham
  • Ngày gửi
P

phong-lan

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường

3 tấm hình này là của bể xử lí gì vậy bạn? Mà sao lại có mấy cái cây gì gì đó ở phía trên mặt????? :pudency:

Cái này tất nhiên là bể lắng ngang rồi , mấy cái thanh gạt gạt ở trên là thanh gạt váng nổi.

sao post hình mờ ám ko vầy trời ít nhất cũng cho cái sơ đồ công nghệ và hướng dẫn chút chút chứ, bó tay luôn
Công nghệ đã post ở bài này rồi nè bác rắn, nhưng bà con mình còn nhiều chỗ thắc mắc lắm, nhờ bác chỉ bảo.MỘT SỐ HÌNH ẢNH KHU XỬ LÝ NƯỚC THẢI TẬP TRUNG [2]

C

crazyman

Guest
thấy có người trả lời có vẻ cao siêu quá, dân kỹ thuật,. nhưng chưa được đi công trình thì cũng vậy mà, ngồi thiết kế làm sao biết nhiều.
Còn nếu theo như bạn nói, đó là thanh gạt bùn, kết hợp váng nổi, vậy hệ thống truyền động chỗ nào, theo như mình hiểu, ý bạn đây là hệ truyền, gạt bằng dây xích, giống như mấy bể lắng cát phải không.
Mà có ý này, vì sao không dám nghi4 đây là các vách ngăn,, cũng ok do chứ

thấy có người trả lời có vẻ cao siêu quá, dân kỹ thuật,. nhưng chưa được đi công trình thì cũng vậy mà, ngồi thiết kế làm sao biết nhiều.
Còn nếu theo như bạn nói, đó là thanh gạt bùn, kết hợp váng nổi, vậy hệ thống truyền động chỗ nào, theo như mình hiểu, ý bạn đây là hệ truyền, gạt bằng dây xích, giống như mấy bể lắng cát phải không.
Mà có ý này, vì sao không dám nghi4 đây là các vách ngăn,, cũng ok do chứ
Mình cũng nghĩ như bạn vậy. Lúc đầu nhìn cứ nghĩ là vách ngăn, nhưng có bạn nói thanh gạt, mà thanh gạt thì phải có động cơ roto để quay gạt chứ. Mình nghĩ chắc chờ lấy cái vợt vớt váng nổi ở trên còn cặn lắng dưới thì đuối biết ( có ống thu cặn àh ko thấy, biết chết liền)

hoangtuboy

Mình cũng nghĩ như bạn vậy. Lúc đầu nhìn cứ nghĩ là vách ngăn, nhưng có bạn nói thanh gạt, mà thanh gạt thì phải có động cơ roto để quay gạt chứ. Mình nghĩ chắc chờ lấy cái vợt vớt váng nổi ở trên còn cặn lắng dưới thì đuối biết ( có ống thu cặn àh ko thấy, biết chết liền)
Như chủ topic đã nói đây chính là bể lắng ngang với cơ cấu thanh gạt bùn kiểu truyền động bằng dây sích kéo các tấm gỗ gạt cặn sát đáy bể, có thêm một cơ cấu gạt bùn hay sử dụng nửa là: thiết bị cào cặn đặt trên dầm cầu chạy. Các bạn có thể tham khảo thêm trong sách xử lý nước câp sinh hoạt và công nghiệp của Trịnh Xuân Lai, Trang 162. Sách này thì dân môi trường ai cũng biết, ai chưa biết thì sách này rất hay đó các bạn, rất đầy đủ và chi tiết, chỉ không có phần xử lý sinh học thôi, vì trong xử lý nước cấp người ta không sử dụng biện pháp sinh học để xử lý.