Ứng dụng Gom Rác GRAC

Một số phương án xử lý nước thải thủy sản

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
-> chắn rác -> Điều hòa -> keo tụ tạo bông -> lắng 1 -> UASB -> Aerotank -> lắng 2 -> (siêu lọc ->) Khử trùng -> xả thải.
-> chắn rác mịn-> tuyển nổi bọt mịn (đối với nhà máy có chế biến cat fish) -> Điều hòa -> UASB (hoặc dĩa ép) -> Aerotank -> lắng 2 -> Khử trùng -> xả thải.

daibangxanh

Well-Known Member
SCR> Bể vớt mỡ > Điều hòa > tuyển nổi > UASB > Aeroten > Lắng II > Lọc áp lực > Khử trùng > nước thải loại A

nếu nước thải loại B thì có thể bỏ khử trùng hoặc lọc áp lực...ở trên dung siêu lọc mình thấy không cần thiết!
Tại sao phải có UASB vậy bạn, có thông số của các loại nứơc thải trên ko, chứ ko có thông số sao kết luận vội vàng vậy:whistling: đúng ko nè

4rvn

Member
Tại sao phải có UASB vậy bạn, có thông số của các loại nứơc thải trên ko, chứ ko có thông số sao kết luận vội vàng vậy:whistling: đúng ko nè
Nước thải thủy sản thường nồng độ COD rất cao nên thường sử dụng UASB. Ít thấy nước thải thủy sản nào mà nồng độ COD thấp. Trước đây, khi chưa áp dụng sản xuất sạch hơn thấy nồng độ COD cao khủng khiếp. Giờ đa số các cơ sở thủy sản khu vực HCM áp dụng SXSH rồi nên COD giảm xuống còn cỡ trên 1500 thôi

Xử lý Nước thải thủy sản

-> chắn rác -> Điều hòa -> keo tụ tạo bông -> lắng 1 -> UASB -> Aerotank -> lắng 2 -> (siêu lọc ->) Khử trùng -> xả thải.
-> chắn rác mịn-> tuyển nổi bọt mịn (đối với nhà máy có chế biến cat fish) -> Điều hòa -> UASB (hoặc dĩa ép) -> Aerotank -> lắng 2 -> Khử trùng -> xả thải.
Siêu lọc ở đây là ultra filter đó phải ko bạn? Hay là Micro hay Nano filter?

A

Asuu

Guest
SCR> Bể vớt mỡ > Điều hòa > tuyển nổi > UASB > Aeroten > Lắng II > Lọc áp lực > Khử trùng > nước thải loại A

nếu nước thải loại B thì có thể bỏ khử trùng hoặc lọc áp lực...ở trên dung siêu lọc mình thấy không cần thiết!
Asuu có tí đóng góp hế này: :54: Nhiệm vụ của bể khử trùng là loại trừ VSV gây bệnh mà chỉ thị là coliform (E.Coli) trong thủy sản thì chắc chắn có hàm lượng E.coli rất lớn nên K THỂ BỎ bể khử trùng, còn bồn lọc áp lực sau L2 thì chỉ nên áp dụng khí có yêu cầu hoặc TC loại A thui

Nước thải thủy sản lưu lượng thải ra là rất lớn nên không thể sử dụng bể vớt mỡ được. Thông thường người ta xây dựng mương thoát và dẫn nước thải có nhiều vách ngăn,hở phía dưới,mục đích là chặn và tách mỡ. Cũng không thể keo tụ vì khối lượng và giá thành của phèn, PAC, polymer...đâu phải là thấp.
Đối với nguồn loại A thì cần có bể lọc áp lực thì ok, nhưng nguồn loại B mà không có khử trùng là sai với TCXD 51-84 rồi.

Nước thải thủy sản lưu lượng thải ra là rất lớn nên không thể sử dụng bể vớt mỡ được. Thông thường người ta xây dựng mương thoát và dẫn nước thải có nhiều vách ngăn,hở phía dưới,mục đích là chặn và tách mỡ. Cũng không thể keo tụ vì khối lượng và giá thành của phèn, PAC, polymer...đâu phải là thấp.
Đối với nguồn loại A thì cần có bể lọc áp lực thì ok, nhưng nguồn loại B mà không có khử trùng là sai với TCXD 51-84 rồi.

A

alex_13

Guest
cho em hỏi TCXD 51-84,nguồn loại A,B, UASB,Aerotank,COD là gi?(thông cảm cho em còn nhỏ mà)
theo em có thể xử dụng cách
lọc 1(rác)-> lọc 2(chất rắn mịn)-> sục Canxi hidroxit(tạo muối và glyxerol)-> lọc 3 ,4 thu muối và Gly-> Canxi hidroxit dư cho quay lại vòng xử lí kín !

cho em hỏi TCXD 51-84,nguồn loại A,B, UASB,Aerotank,COD là gi?(thông cảm cho em còn nhỏ mà)
lọc 1(rác)-> lọc 2(chất rắn mịn)-> sục Canxi hidroxit(tạo muối và glyxerol)-> lọc 3 ,4 thu muối và Gly-> Canxi hidroxit dư cho quay lại vòng xử lí kín !
Em đọc kỹ chưa? Nguồn loại B bắt buộc phải có khử trùng nước thải , nếu kô thì không cơ quan nào chấp nhận cấp giấy phép xả thải đâu.

Hình như em học xây dựng hay hóa thì phải ? Các khái niệm về Aerotank , UASB em có thể mở một topic mới để bàn luận thêm.

Còn qui trình xử lý em đưa ra là em tự đưa ra hay là trích dẫn từ sách nào vậy? Vì qui trình này có một số vấn đề phải bàn (có thể anh chưa hiểu hết được qui trình của em)
Em trình bày kĩ lại dùm anh nhé. Thanks

các Bác đã xây dựng và vận hành hệ thống này chưa?:pitiful::fierce:
Em chỉ hỏi 1 chút nha: " nếu như nhà máy có sản xuất từ cá nước mặn thì sao nhỉ?"
Có Bác nào biết cách xử lý tình huồng này không?
" cá nước mặn sẽ khiến nước thải có NaCl, khi đó VSV ở bể Aerotank sẽ die hàng loạt >>> nước thối kinh khủng" :040:
Ai có kinh nghiệm xin chia sẻ cách xử lý giúp anh em nha.:013:

Đã dùng tuyển nổi cần chi xây thêm bể vướt dầu mỡ làm jì, thông thường nước thải thuỷ sản lượng dầu mỡ 120-150 mg/l thì dùng tuyển nổi vẫn được thụi:fish2:

hoahiep

Active Member
Em chỉ hỏi 1 chút nha: " nếu như nhà máy có sản xuất từ cá nước mặn thì sao nhỉ?"
Có Bác nào biết cách xử lý tình huồng này không?
" cá nước mặn sẽ khiến nước thải có NaCl, khi đó VSV ở bể Aerotank sẽ die hàng loạt >>> nước thối kinh khủng" :040:
Ai có kinh nghiệm xin chia sẻ cách xử lý giúp anh em nha.:013:
:dance3: khó khăn là cái nì đây

K

kingkong

Guest
Vay chi phi bao nhieu / m3 nuoc thai nhi?:k5798618:
Quan trong nhat trong Van de lua chon CN là giá thành dau tu, giá thành XL/m3 nuoc thai, Chat luong sau XL!:expect:
Neu dua cac cong doan of qua trình XL vao thi CHU DAU TU se :21:!
Chuc cac bro Thanh cong trong viec lua chon Cong Nghe nhe!:001:

Về vấn đề này, năm ngoái nhóm mình đã có 1 bài tập nhỏ, hồi đó đi tìm tài liệu về cái này cũng ít, hỏi thì cũng ít ai đề cập. Theo mình thấy, từ lý thuyết tới thực tiễn còn phụ thuộc nhiều yếu tố như bạn kingkong nói (chi phí, vị trí địa lý, mặt bằng diện tích, ...). Tuy nhiên, để xử lý hiệu quả thì trước tiên, k quan tâm tới mấy vấn đề trên vội, mà là ở chỗ theo nguyên tắc thì những gì là cần có và dựa trên cái gì để quyết định hệ thống hay quy trình xử lý. Muốn vậy, phải xem xét tới thành phần v tính chất của nước thải, mà cái này lại phụ thuộc loại hình sản xuất của nhà máy, loại nguyên liệu, yêu cầu thành phẩm, quy mô sản xuất, hình thức quản lý chất thải tại cơ sở,....
Những cái này t đã trình bày kĩ trong File đính kèm dưới đây, từ đó đưa ra quy trình mẫu v sưu tầm 1 số quy trình thực tế của cơ sở chế biến TS (có cả được v chưa được), kèm theo hình ảnh. Đây là bài t đã soạn, (đã được cô giáo kiểm định, :D). Các bạn có thể tham khảo v đóng góp ý kiến.
Click here