Ứng dụng Gom Rác GRAC

một ý tưởng mới!!

• Thread starter panda**vn**dze_xuong
  • Ngày gửi
P

panda**vn**dze_xuong

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
chào các anh chị!!! em là thành viên mới ơi là mới của diễn đàn mình.....hum ni em xin mạng phép cho một ý tưởng nho nhỏ....
.....theo em đọc ở đâu đó....hình như là báo H2T....và NKCC....thì có một thông tin......Bong bóng bay có hại cho các môi trường......
....theo qui trình.....khi thả bóng bay....bóng sẽ từ từ sì hơi......nó sẽ rơi xuống.......khi rơi xuống đất nó sẽ ít phân huỷ......làm cho cây khó sống......còn khi rơi xuống nước thì sẽ làm cho các loài cá sẽ chết khi ăn nó.....vì nó không phân huỷ.....lại có màu sắc nên các loài cá sẽ nghĩ là mồi của nó.....
.........ở các dịp lễ...người ta hay thả bong bóng bay......mà một ngày trên thế giới có rất nhiều lễ........tỉ lệ thuận với số đó là số cá chết rất nhiều..........vì vậy.......chúng ta cần phải loại bỏ nó........
..............em có một giải pháp nho nhỏ.....chúng ta sẽ bỏ cái nghi thức thả bong bóng và thay bằng nghi thức kéo cờ........các lá cờ sẽ được sử dụng lại nhiều lần.........hihii.........điều đó đồng nghĩa sẽ tiếc kiệm lại còn bảo vệ được môi trường....hihì....
các anh chị xem và góp ý dùm em nhas!!!!

Ý tưởng hạn chế thả bóng bay để giảm ô nhiễm

Ý tưởng này rất hay đó, đúng là trước giờ mình chỉ nhìn thả bong bóng thôi mà chưa bao giờ nghĩ đến việc là nó sẽ rơi xuống hết.
Cái này nếu có thể thì nên tuyên truyền rộng rãi cho các tổ chức và mọi người cùng làm thêm.
Nhưng trước mắt phải làm rõ hơn 2 vấn đề:
+ Quá trình phân hủy của nhựa bong bóng làm ảnh hưởng đến môi trường
+ Ảnh hưởng của rác bong bóng với thủy sinh (cá...)
Nếu có 2 cái này thì sẽ dễ dàng vận động các tổ chức hơn.

O

Olympiavn

Guest
Ý tưởng này thật ra cũng liên quan đến việc sử dụng bao nylon. Vì thế cần phải tuyên truyền cho việc hạn chế sử dụng bao nylon và bóng bay luôn.
Ở nhà mỗi bạn chỉ cần khuyến khích người thân mua 1 cái làn đi chợ thay vì sử dụng nhiều bao nylon.

Góp ý: em nghĩ là diễn đàn nên chỉ lập 1 topic về ý tưởng thôi, tất cả các ý tưởng sẽ được pozt ở đó. Chứ cứ như thế này sẽ có rất nhiều ý tưởng bị lặp vì không thể đọc hết tất cả các topic được. Hơn nữa, môi trường có rất nhiều vấn đề liên quan đến nhau nên không cần phải tách rời từng ý tưởng đâu ạ! ^^

P

panda**vn**dze_xuong

Guest
em xin lỗi.................vì em làm biếng đọc lắm......để mi mốt em sẽ cố gắng đọc hết các bài...................àh.....anh/chị mai-vang ui!!! em đã đọc trên báo hoa học trò ùi.......hình như đã có thí nghiệm ùi nên báo mới nói như dzị.....anh/ chị tìm thử dùm em ạ!!!!!!!!