Ứng dụng Gom Rác GRAC

Mức lương ngành Môi trường, thấp hay cao?

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
:eek: Tôi học nghảnh môi trường ra, nếu so sánh với các ngành khác học thì khó hơn chút chút, học 5 năm đại học:eek: . Nhưng khi đi làm thì lương bèo bọt, khoảng trên 1,5 triệu/tháng cho 1 kỹ sư, một sự bóc lột tàn bạo hiện nay, trong khi đó hoàn thành 1 công trỉnh thì họ lời vài chục đến hàng trăm triệu đồng:eek: Trong khi đó mức sống ở thành phố thì cao và giá cả ngày càng tăng

H

hoacutlon

Guest
ủa sao kì vậy ? Sao lại tố cáo trong box hướng nghiệp ?
Mà tố cáo cũng phải,tình hình chung là sinh viên ra trường của ngành mình rất khó kiếm việc làm,nhất là đối với nữ giới...không lẽ dân tình nữ giới chúng mình phải đi Thái Lan hết sao ? huhu ...lương bổng thì không đáng những gì mình đã đầu tư chút nào

de^

Member
:eek: Tôi học nghảnh môi trường ra, nếu so sánh với các ngành khác học thì khó hơn chút chút, học 5 năm đại học:eek: . Nhưng khi đi làm thì lương bèo bọt, khoảng trên 1,5 triệu/tháng cho 1 kỹ sư, một sự bóc lột tàn bạo hiện nay, trong khi đó hoàn thành 1 công trỉnh thì họ lời vài chục đến hàng trăm triệu đồng:eek: Trong khi đó mức sống ở thành phố thì cao và giá cả ngày càng tăng
Công ty nào cũng vậy, bạn nói vậy ngưởi ta kiện đó, nhưng tui ủng hộ bạn:cool: ai cũng phải sống mà

T

taxuma

Guest
dung co bi quan nhu the chu:D
moi ra truong thi nen lam de lay kinh nghiem la chinh. tin bac thi hay coi no la yeu to phu thoi.
5 nam ko tin ma minh song van duoc kia ma.

neu pac ma cu suy ngi nhu the thi pac suot ngay chi la dan di thu viec thui do.
hay co gang nha pac!
chuc pac thanh cong!:D

de^

Member
dung co bi quan nhu the chu:D
moi ra truong thi nen lam de lay kinh nghiem la chinh. tin bac thi hay coi no la yeu to phu thoi.
5 nam ko tin ma minh song van duoc kia ma.

neu pac ma cu suy ngi nhu the thi pac suot ngay chi la dan di thu viec thui do.
hay co gang nha pac!
chuc pac thanh cong!:D
tui ko chấp nhận đâu,dê tui phải ăn uống, xe cộ, dtdd và ẻm nữa, sao mà chịu nổi, làm thêm thì mệt quá:eek: :eek:

H

hoacutlon

Guest
tui ko chấp nhận đâu,dê tui phải ăn uống, xe cộ, dtdd và ẻm nữa, sao mà chịu nổi, làm thêm thì mệt quá:eek: :eek:
eh cái này tui thấy đúng nè,bác dê thì lâu lâu nghe làm việc mới,vì cái chỗ cũ làm thì nhiều mà lương lại không có bao nhiêu.
Thường thì công việc phải đáp ứng đầy đủ nhu cầu cần thiết của con người,chẳng lẽ mình bỏ công ra không vậy thôi à ? Mà có chắc gì sẽ được tăng lương đâu.

C

crazyman

Guest
zauuuu

ai muon zau thi di kinh doanh , chu di lam thue thi lam cach nao ma zau noi
noi dua thoi , cu chuan bi di , nganh nay khoang 2 nam nua la nhat do , cac pac khong thay cac cuoc trien lam tui Han, Sin wa troi lun ah , cu tu tu roi chao cung nhu ma
Pac nao co khieu kinh doanh, co oc sang tao hay lam them fan tai su dung rac thai , hoac do my nghe, tuyet cu meo do
gluck

de^

Member
Đừng có nói ở các nước tư bản, ngay cả Việt Nam, mấy công ty nó bóc lột sức lao động như điên. Lúc trước dân kỹ thuật là VIP, giờ là dân kinh tế. Kỹ sư lương ra có 2tr/ tháng, ko đủ tiền xăng đưa con ghẹ về nhà nữa. Bất công xã hội, ai giàu thì càng giàu thêm

C

cuc-vang

Guest
Tui thấy ngành môi trường mình lương mới vô cũng gần 2 tr mà. Cộng với tiền công trình cũng đủ sống mà. Lí do mà kĩ sư môi trường lương ko cao như những ngành khác là do ngành môi trường vẫn còn bị đánh đồng với các ngành khác như Cơ khí, hóa, xây dựng...
Lí do có thể là do ngành Môi trường mang tính tổng hợp của nhiều ngành quá. Trong tương lai thì môi trường đang khẳng định được đẳng cấp của mình mà. Các bạn cứ yên tâm.
Chúc các bạn thành công.

A

anbinhphuc

Guest
xin chào! em học ngành môi trường có anh chị nào làm về xử lí nước thải, xử lí chất thải rắn cho em đi xem với em muốn xem thực tế như thế nao? giúp em vơi.....

xin chao ban cho minh lam wen nhe!

hinh nhu ban hoc MT1 THI PHAI

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Tui thấy ngành môi trường mình lương mới vô cũng gần 2 tr mà. Cộng với tiền công trình cũng đủ sống mà. Lí do mà kĩ sư môi trường lương ko cao như những ngành khác là do ngành môi trường vẫn còn bị đánh đồng với các ngành khác như Cơ khí, hóa, xây dựng...
Lí do có thể là do ngành Môi trường mang tính tổng hợp của nhiều ngành quá. Trong tương lai thì môi trường đang khẳng định được đẳng cấp của mình mà. Các bạn cứ yên tâm.
Chúc các bạn thành công.
Tại vì mấy người ngành Cơ khí, hóa, xây dưng... cũng đều có thể làm môi trường được nếu không muốn nói là làm tốt hơn dân MT chính gốc nên tụi mình mới bị coi thường vậy đó bạn ah

P

phong-lan

Guest
Mình xin đưa 1 ví dụ rất đơn giản.
Khi tiến hành xây dựng 1 hệ thống xử lí nước thải thì công đoạn chính mà dân môi trường chính là phần công nghệ.
Những phần khác như xây dựng, lắp đặt máy móc.... thì tất cả những ngành khác đều làm được. Nhưng những bộ phận đó đều phải làm dưới sự giám sát và kiểm tra của Kĩ sư môi trường.
Chính vì sự ngộ nhận là ai cũng làm được ngành môi trường nên lương của kĩ sư môi trường mới thấp vậy đó.

Trời ơi, em sắp ra trường rồi mà nghe các bác than vậy thấy nản quá đi. Vậy nếu sau này em ra trường không làm nghề môi trường thì liệu có thể làm nghề khác được không, trong khi chuyên môn chính của mình là môi trường. Mong các bác chia sẻ với.