Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Năng lượng thủy triều

Sửa lần cuối:
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Offshore wind turbine foundation

Theo mình có 2 lý do để người ta không kết hợp hai loại này với nhau.

Thứ nhất, hai phương án trên mâu thuẫn nhau về mục đích khai thác, và yêu cầu kết cấu. Wind turbine chỉ lấy năng lượng từ gió, cần phải làm móng thật kiên cố, tránh các nguồn sóng ngầm lớn. Bản thân turbine gió và cánh cũng đã rất nặng rồi, móng càng phải làm chắc để giữ được những bộ phận này quay ổn định ở tốc độ cao. (Ví dụ, turbine gió ngoài khơi BARD 5MW lớn nhất thế giới hiện nay, có khối lượng 425 tấn, mỗi cánh dài 60m của nó cũng nặng 28.5 tấn rồi.)
Trong khi Tidal turbine thì cần nguồn sóng ngầm mạnh. Người ta sẽ phải bỏ ra một số tiền rất lớn chỉ để xây móng cho hệ thống này, dẫn đến không hiệu quả về kinh tế.

Thứ hai, mỗi nguồn năng lượng có đặc tính khác nhau, và không cái nào ổn định cả. Việc đầu tư hệ thống điều khiển để ổn định điện áp và tần số cho hai loại năng lượng này cũng sẽ rất lớn. và phức tạp.

nếu nói như bạn thì cũng không đúng!
thứ nhất: bạn nói là 2 thiết bị này đều giống nhau về mục đích đó là khai thác "sức mạnh của thiên nhiên" để tạo ra điện. Hai thiết bị trên đều được xây dựng ở ngoài biển khơi nên đều cần phải có nền móng vững vàng! Và theo mình nghĩ thì nếu mình lắp đặt thêm cánh quạt thu năng lượng thủy triều trên thiết bị thu năng lương gió thì làm cho chân đứng của công trình càng vững vàng hơn chứ!
Và bạn nói"Trong khi Tidal turbine thì cần nguồn sóng ngầm mạnh. Người ta sẽ phải bỏ ra một số tiền rất lớn chỉ để xây móng cho hệ thống này, dẫn đến không hiệu quả về kinh tế." là sai lầm!vì nếu không hqua thì làm sao người ta xây dựng và cho đưa vào hoạt động!(đừng nói là ng ta chưa tính đến nhe!^_,^). Và phần m đang nói là sự kết hợp giữa 2 công trình mà! n_n
Thứ 2: Theo mình biết thì sóng và gió thì lúc nào chẳng có mà bạn kêu là "không ổn định"?

Nói chung là mình chưa đồng ý với lời giải thích của bạn!hihi!mong được chỉ giáo thêm!:005:

nếu nói như bạn thì cũng không đúng!
thứ nhất: bạn nói là 2 thiết bị này đều giống nhau về mục đích đó là khai thác "sức mạnh của thiên nhiên" để tạo ra điện. Hai thiết bị trên đều được xây dựng ở ngoài biển khơi nên đều cần phải có nền móng vững vàng! Và theo mình nghĩ thì nếu mình lắp đặt thêm cánh quạt thu năng lượng thủy triều trên thiết bị thu năng lương gió thì làm cho chân đứng của công trình càng vững vàng hơn chứ!
Và bạn nói"Trong khi Tidal turbine thì cần nguồn sóng ngầm mạnh. Người ta sẽ phải bỏ ra một số tiền rất lớn chỉ để xây móng cho hệ thống này, dẫn đến không hiệu quả về kinh tế." là sai lầm!vì nếu không hqua thì làm sao người ta xây dựng và cho đưa vào hoạt động!(đừng nói là ng ta chưa tính đến nhe!^_,^). Và phần m đang nói là sự kết hợp giữa 2 công trình mà! n_n
Thứ 2: Theo mình biết thì sóng và gió thì lúc nào chẳng có mà bạn kêu là "không ổn định"?

Nói chung là mình chưa đồng ý với lời giải thích của bạn!hihi!mong được chỉ giáo thêm!:005:
:005:

Ý thứ nhất của mình là bản thân tuabin gió cần có kết cấu móng ổn định, việc xây dựng ở vùng có sóng ngầm mạnh (tiềm năng tidal energy lớn) là tốn kém về mặt chi phí xây dựng móng. Việc bạn nói lắp thêm cánh quạt ở chân móng thì càng ổn định hơn, còn mình thì nghĩ ngược lại, vì nó tạo độ rung chân móng, và cả tần số của nó sẽ làm nhiễu hoặc cộng hưởng với tần số quay của rotor tua bin gió làm mất ổn định hệ thống.

Ý thứ hai, gió và sóng mỗi thời điểm có tốc độ, tần suất là khác nhau, theo giờ, theo ngày, theo tháng, rồi theo mùa nữa. Do đó điện áp, tần số dòng điện do 2 nguồn này tạo ra cần phải có những hệ thống điều khiển kép nhằm đảm bảo cân đối hệ thống tốt.