Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nếu thú cưng của bạn bị die bạn sẽ làm gì?

Thú cưng chết trong nhà bạn sẽ làm gì ?

• Vườn nhà tui rộng lắm tui sẽ chôn trong vườn

Bình chọn: 17 38.6%
  • Tui sẽ bỏ vào thùng rác

Bình chọn: 4 9.1%
  • Tui sẽ đem bán cho tiệm thịt cầy, tiểu hổ, chuột quán

Bình chọn: 1 2.3%
  • Ai lấy thì cho thôi

Bình chọn: 2 4.5%
  • Ăn ngay cho giòn

Bình chọn: 2 4.5%
  • Đem cho cơ sở chôn cất có chức năng

Bình chọn: 18 40.9%

• Số thành viên bình chọn
    44

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
  1. Vườn nhà tui rộng lắm tui sẽ chôn trong vườn - cách của nhà nông
  2. Tui sẽ bỏ vào thùng rác - nhanh gọn lẹ
  3. Tui sẽ đem bán cho tiệm thịt cầy, tiểu hổ, chuột quán - có tiền tiêu
  4. Ai lấy thì cho thôi - bỏ qua trách nhiệm
  5. Ăn ngay cho giòn - ngon lắm
  6. Đem cho cơ sở chôn cất có chức năng - hơi tốn tiền
Ngoài ra trong topic này áp dụng xem vấn đề chuột chết, gián chết trong nhà thì bạn sẽ làm gì nhé :50:.
Key: chuột chết, thú cưng chết, động vật chết trong nhà, gián chết. Làm gì khi thú cưng chết, làm gì khi động vật chết trong nhà

daibangxanh

Well-Known Member
Theo kinh nghiệm nuôi chó gần 18 năm thì chó nhà mình chết mình sẽ đem nó gửi cho cơ quan chức năng, nói cho hay chứ thật ra là bác sĩ thú ý, nhờ họ chuyển nó đến nơi thiêu!
Phần tro thì mình hok biết họ xử lý ra sao, nhưng mình nghĩ là cách này tốt nhất cho nó, thà đau 1 lần còn hơn là chôn chúng nó để rồi bị mấy con vi khuẩn, bọ, sâu moi móc, nhìn cảnh đó kinh lắm! T.T
Với lại cách này mình thấy cũng hợp vệ sinh và bảo vệ tốt môi trường nữa!^^

G

green_land

Guest
chôn trong vườn và đem cho cơ quan có chức năng có thể được cho là 2 pp tốt nhất đối với thú cưng và bảo vệ môi trường .
Chôn trong vườn thì qua một thời gian lâu dài , xác của chúng sẽ bị phân hủy và tạo đất tốt cho vườn nhưng có thể sinh ra mùi hôi vì bốc mùi khí H2S nếu không được chôn cất kĩ càng.

PP mang cho cơ quan có chức năng xử lý thì có vẻ hợp lý nhưng ở nước ta không hề có dịch vụ đó , nhưng nếu có thì người ta sẽ xử lý vật nuôi theo cách hỏa thiêu hay tùy theo yêu cầu của mỗi người như chôn cất ở khu vực nào đó . Hỏa thiêu thì sẽ sinh ra khí S độc nhưng không bằng cách chôn vì khí S sẽ tác dụng với các chất Oxi ... làm giảm độc của S nên theo mình cách này là hợp lý nhất.

Vân Anh

Còn nhà tớ vườn rộng lắm, khi 1 con mèo bị die, bố tớ đem chôn ở góc vườn (gần gốc cây mít..he..he).
Nhưng mà lúc nhỏ, thú cưng của tớ là lũ gà chích, suốt ngày chíp chíp cơ, mỗi lần có em nào "qua đời", tớ đào 1 cái hố, bỏ lá cà phê dưới cùng, bỏ em ý lên, đặt vòng hoa lên, lấy 1 lá cà phê to đùng đắp lên rồi lấp đất lại, chỗ tớ ở làm gì có cơ quan có chức năng cơ chứ, họ ở xa cách 60km cơ..hic..hic..hàng xóm tớ cứ con gà nào die là ale hấp...nằm gọn ở bờ suối...hic..

daibangxanh

Well-Known Member
Nhưng mà lúc nhỏ, thú cưng của tớ là lũ gà chích, suốt ngày chíp chíp cơ, mỗi lần có em nào "qua đời", tớ đào 1 cái hố, bỏ lá cà phê dưới cùng, bỏ em ý lên, đặt vòng hoa lên, lấy 1 lá cà phê to đùng đắp lên rồi lấp đất lại
Chời ơi, phí quá. Bữa sau có em gà nào già rồi hoặc chết do không phải bệnh tật thì cứ cho vào nồi. Vừa ngon vừa bảo vệ môi trường :dining:

Mình nghĩ nếu vật nuôi của mình bị chết thì ở nông thôn còn có thể đem chôn được, còn như ở thành phố thì hơi khó để tìm địa điểm
Còn đưa cho cơ quan có chức năng chôn cất thì bây giờ mình mới nghe thấy
theo mình nghĩ thú cưng của mình chết thì tốt nhất đưa lên chảo làm xào lăn thỉ có một món nhậu rồi:012::012::012::012::012::012::012::012:

M

mt08_08053

Guest
theo mình nghĩ thú cưng của mình chết thì tốt nhất đưa lên chảo làm xào lăn thỉ có một món nhậu rồi:012::012::012::012::012::012::012::012:
mấy người này chỉ lo ăn nhậu không à,
:snicker::snicker::snicker:
nếu thú cưng mà bị die vì bệnh tật thì mình sẽ đưa cho cơ quan có thẩm quyền xử lý,còn chết vì lý do khác thì mình đem ra góc vườn chôn vừa tiện lợi vừa có chất dinh dưỡng cho cây cối sau này