Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nghẹt đường ống dẫn bùn - làm sao?

• Thread starter cuc-vang
  • Ngày gửi
P

phong-lan

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Theo như tui biết thì bất cứ đường ống chứa bùn nào cũng phải có thiết kế một đường để châm nước vào để súc rửa đường ống, bạn cuc-vang thử coi lai xem trên đường ống có cái Tê (hình dạng như thế này: T ) hay chỗ nào trống để đưa đường nước vào rồi lấy bơm xịt nước cho mạnh vào là ok.

Tất nhiên cách này tui cũng chưa thử nên không biết trước kết quả. Hi vọng là tốt.

:chair:

P

phong-lan

Guest
Bạn Mai-vang nói cũng đúng khi sử dụng OMO nhưng mà có 2 điều bất lợi như thế này:
+ Đường dẫn bùn nếu giả sử dẫn vào công trình xử lí phân hủy bùn thì đưa xà bông vào là tiêu hệ thống xử lí bùn luôn.
+ Lượng bột giặt của bạn xài chắc cả đống quá ==> ko kinh tế, hơn nữa lại phải pha ra nữa chứ.

daibangxanh

Well-Known Member
theo tui thì..........tắt ống dẫn bùn do nhiều nguyên nhân:
1 là dầu mỡ như bạn nói
2 là do bùn đặc, khô lâu ngày sẽ đông cứng lại
3 là do đất cát sỏi
4 là....(ai thấy thiếu bổ xung nha)
Trừờng hợp 2 là xảy ra cũng nhiều do gặp những vùng có đất đỏ, đất sét.
Những trường hợp này thì sẽ đánh vào ống sắt cho nó rời ra, và dùng máy thổi khí thôi

GIờ chât xủ lý bùn nhiều lạm Ra dân sinh mà mua
Chất xử lí bùn bạn nói là gì vậy? có thể xử lí được trong vòng 1 ngày không.
Có phải ý bạn nói là mấy bịch men vi sinh để thông hầm cầu phải không? Mà nếu vậy thì cũng đâu được, bùn của tui là bùn hóa lí mà. Đâu có phân hủy sinh học đơn giản như vậy được.

C

cuc-vang

Guest
Bạn thử cách này được không nha : lấy một con bơm khác nối ống bơm thẳng ra sân phơi bùn luôn.(chứ làm gì được nữa khi bể sắp đầy rồi chứ ). Còn nhắm sân phơi bùn mà không chứa nổi nửa thì chỉ có cách kêu xe hút hầm cầu vào hút sạch bể rồi vệ sinh lại tất cả luộn
Tạm thời bên tui đã sử dụng bơm khác bơm ra sân phơi bùn rồi, Bây giờ hạn chế xả bùn ra Sân phơi bùn và cầu mong cho đừng có mưa để bùn nó nhanh khô 1 chút (sân phơi bùn thành bể chứa bùn rồi :30: )
Ống thì đã gỡ ra ngoài lấy cây sắt thọc cho thông rồi lắp lại.

Cám ơn bạn Jupiter_dl nha, bạn muốn công ty tui đóng cửa hả ? Sao nói tui kêu xe hút hầm cầu rút bùn đi, bùn keo tụ là bùn nguy hại đó bạn phải đổ cho tụi thu gom chất thải nguy hại tới 1800đ/kg đó .