Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nguồn tiếp nhận đã ô nhiễm, giải pháp nào cho ĐTM?

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Mình làm ĐTM cho một vài Dự án nhưng nguồn nước sông, kênh tại khu vực đã có một số chỉ tiêu vượt tiêu chuẩn (BOD, COD, DO). Vậy phải làm sao? Chắng lẽ yêu cầu CĐT chuyển vị trí trong khi họ đã xin được quyết định cho phép rồi?
Ngoài ra thông tư 02/2009/TT-BTNMT về khả năng tiếp nhận của nguồn nước đối với nước thải là có kể cả nước thải đã xử lý đạt quy chuẩn hay không? Các pác đóng góp ý kiến với! Thanks!

daibangxanh

Well-Known Member
Mình làm ĐTM cho một vài Dự án nhưng nguồn nước sông, kênh tại khu vực đã có một số chỉ tiêu vượt tiêu chuẩn (BOD, COD, DO). Vậy phải làm sao? Chắng lẽ yêu cầu CĐT chuyển vị trí trong khi họ đã xin được quyết định cho phép rồi?
Ngoài ra thông tư 02/2009/TT-BTNMT về khả năng tiếp nhận của nguồn nước đối với nước thải là có kể cả nước thải đã xử lý đạt quy chuẩn hay không? Các pác đóng góp ý kiến với! Thanks!
Sông hoặc kênh nào ô nhiễm vượt chỉ tiêu vậy bạn. Canh thời điểm có triều cường mà lấy mẫu ha ha
Vậy là giải quyết được câu trả lời nhé.
Với lại người ta nói sông Thị Vải chết :018: nhưng mà vẫn có một số ĐTM hoặc cam kết BVMT, đề án BVMT của nhà máy tương lai thải ra sông vẫn được duyệt đó thôi.
Giấy tờ là giấy tờ, bạn là đơn vị tư vấn thì bạn cứ chạy

Sông hoặc kênh nào ô nhiễm vượt chỉ tiêu vậy bạn. Canh thời điểm có triều cường mà lấy mẫu ha ha
Vậy là giải quyết được câu trả lời nhé.
Với lại người ta nói sông Thị Vải chết :018: nhưng mà vẫn có một số ĐTM hoặc cam kết BVMT, đề án BVMT của nhà máy tương lai thải ra sông vẫn được duyệt đó thôi.
Giấy tờ là giấy tờ, bạn là đơn vị tư vấn thì bạn cứ chạy
Chài, daibang thông minh nhở, lựa lúc triều cường, rùi nó cuốn luôn mình:029:
Nhưng mà bạn đó nói đúng đó bạn, ý là mình fai linh động thôi, đi làm là vậy đó, đâu fai cái j cũng Môi trường là trước hết đâu. hic hic. bùn nhỉ
Trở lại vấn đề, bạn có thể cho bít dự án đó là dự án về cái j hem? sông đó vượt ô nhiễm nhìu hok? Bạn lấy mẫu phân tích 1 lần vào thời gian nào? Xung quanh nếu ít nhà máy thì cũng k lo lắm, vì còn tính tới khả năng pha loãng làm sạch của hệ tiếp nhận đó....Nhìu khả năng lắm. Chung quy là nếu hơi nan giải, bạn cứ làm đi, hạ ...xuống chút ít để lọt lưới, yêu cầu chủ dự án đó fải chịu khó xử lý cho sạch sẽ tí tí (ai biểu cái tội k kiếm chỗ nào sạch sạch mà làm, he he):snicker:

Dự án "khu dân cư". Hiện tại khu vực chưa có nhà máy nào, chỉ có nước thải của người dân do chưa có hệ thống xử lý nước thải. Nước thải ô nhiễm nhẹ, DO và PO4. Vấn đề là người ta yêu cầu tính khả năng tiếp nhận của nguồn tiếp nhận mà nếu nguồn có 1 thông số nào đó vượt tiêu chuẩn thì người ta kết luận là ko còn khả năng tiếp nhận chất đó nữa. Bên mình chỉ viết DTM, thuê chổ khác quan trắc nên không nâng lên hạ xuống được. Khổ vậy chứ. Sông thì xa biển nên cũng chẳng thấy ảnh hưởng của triều cường. :30:

daibangxanh

Well-Known Member
Vấn đề là người ta yêu cầu tính khả năng tiếp nhận của nguồn tiếp nhận mà nếu nguồn có 1 thông số nào đó vượt tiêu chuẩn thì người ta kết luận là ko còn khả năng tiếp nhận chất đó nữa.
Lấu mẫu có 1 thời điểm, 1 thông số vượt mà kết luận không còn khả năng tiếp nhận à :incense:.
Chịu khó lấy mẫu lại đi cho bài toán dễ có đáp số

Dự án "khu dân cư". Hiện tại khu vực chưa có nhà máy nào, chỉ có nước thải của người dân do chưa có hệ thống xử lý nước thải. Nước thải ô nhiễm nhẹ, DO và PO4. Vấn đề là người ta yêu cầu tính khả năng tiếp nhận của nguồn tiếp nhận mà nếu nguồn có 1 thông số nào đó vượt tiêu chuẩn thì người ta kết luận là ko còn khả năng tiếp nhận chất đó nữa. Bên mình chỉ viết DTM, thuê chổ khác quan trắc nên không nâng lên hạ xuống được. Khổ vậy chứ. Sông thì xa biển nên cũng chẳng thấy ảnh hưởng của triều cường. :30:
Hi, đó là ý nói vậy chứ chỉ chờ vào triều cường thì hỏng. Giống như daibangxanh nói, lấy mẫu lại đi, mà nó k chịu di dịch thì...làm cho nó chịu hạ đi. He he he:k5798618:
Về các thông số, chỉ vượt 1 ít thì đơn jan còn j. DO thì fu thuộc nhìu yếu tố mà, bạn có thể giải trình là lấy mẫu vào thời điểm j j đó làm cho DO thấp. Vận dụng các yếu tố "lí lịch lấy mẫu" vào để giải thích đi bạn
Nhà máy thì chưa có, có mỗi khu dân cư, xây dựng thêm khu dân cư nữa, đưa ra phần biện pháp giảm thiểu là cần fai có hệ thống xử lý cho khu dân cư. He he. Cố lên bạn, chúc may mắn

Lấu mẫu có 1 thời điểm, 1 thông số vượt mà kết luận không còn khả năng tiếp nhận à :incense:.
thì ý mình nói là không còn khả năng tiếp nhận với thông số đó nữa. Có lẽ phải lấy mẫu thêm lần nữa, nhưng chắc không khả quan vì hầu hết các mẫu quan trắc nước mặt, nước ngầm tại khu vực đều có 1 (1 vài) thông số nào đó vượt tiêu chuẩn. Chắc phải làm cách khác để ếm nó xuống.:21:.
Cảm ơn các bạn đã tham gia góp ý cho mình.