Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nhận dạng Chất Thải Nguy Hại

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Bạn có thể nhận biết dựa vào đặc tính của chất thải nguy hại:

+Loại 1. chất thải dể bắt lửa, dễ cháy

Nhóm 1.1: chất thải lỏng dễ cháy

Nhóm 1.2: chất thải dễ cháy

Nhóm 1.3: chất thải có thể tự cháy

Nhóm 1.4: chấtthải tạo ra khí dễ cháy

+Loại 2: chất thải gây ăn mòn

Nhóm 2.1: chấtthải có tính axit

Nhóm 2.2: chất thải là chất ăn mòn

+Loại 3: chất thải dễ nổ

+Loại 4: chất thải dễ bị oxy hoá

Nhóm 4.1: chất thải chứa các tác nhân oxy hoá vô cơ

Nhóm 4.2: chất thải chứa peroxyt hữu cơ

+Loại 5: chất thải gây độc cho người, sinh vật

Nhóm 5.1: chất thải gây độc cấp tính

Nhóm 5.2: chất thải gây độc chậm hoặc mãn tính
Nhóm 5.3: chất thải sinh ra khí độc

+Loại 6: chất thải độc hại cho hệ sinh thái

+Loại 7: chất thải gây nhiễm bệnh

He he, bạn Mai Vàng mới chỉ nêu ra cách phân loại CTNH về mặt nguyên tắc thôi, còn để nhận dạng chất thải nguy hại thì đã có qui định cụ thể trong
Quyết định số 23/2006/QĐ-BTNMT ngày 26 tháng 12 năm 2006 của bộ TNMT về việc ban hành Danh mục chất thải nguy hai. Trong đó có nêu rõ từng loại, liên quan đến các quá trình sản xuất và cả mã số nhận dạng (quốc tế & VN) nữa.

M

Mamut

Guest
mai-vang mới chỉ đưa ra cách nhận dạng theo kiểu phân loại chất thải nguy hại theo tính chất nguy hại- Phụ lục III Công ước Basel 1989. Nhưng dựa vào cách đó mà nhận dạng thì không ổn. Tôi ví dụ như này nhé, Cồn công nghiệp trong ngành in chẳng hạn sử dụng loại cồn C2H5OH như rượu nhà mấy ông bà hay uống á, thì thuộc nhóm loại 1.1 của mai-vang "chất thải nguy hại" :08: thực tế đó chỉ là chất thải thông thường :56: Với 1 nhà máy sản xuất, để xác định đâu là chất thải nguy hại thì phải làm nhiều hơn thế. Phải biết chất thải của mình có thành phần, đặc tính lý hóa sinh như thế nào ... sau đó xem Danh mục chất thải nguy hại (Cái Danh mục này bạn tìm trong Quyết định số 23/2006/QĐ-BTNMT) xem mình có các chất như trong danh mục không? (trong cái Quyết định đó có hướng dẫn các cách nhận biết, phân loại cả đấy). Chúc may mắn! :3:

Nhà máy em trong quá trình sản xuất có sử dụng tinh bột làm nguyên liệu, sau đó lại thải ra ngoài dưới dạng bùn.
Khi gửi đơn đăng kí chủ nguồn thải chất thải nguy hại thì Sở nói ko có trong danh mục nên không xét. Giờ em ko biết có nên kê khai không nữa.
Ha ha, người ta ko muốn phế phẩm của công ty mình là chất thải nguy hại vì phải đóng thêm tiền, sở họ ko nói thì mình kê làm chi, dư tiền hử, thế nhà máy đó có hệ thống xl chưa

chất thải bùn của nhà máy sản xuất tinh bột thuộc nhóm 5 hoặc 6 đó bạn tùy theo người ta phân tích như thế nào. thường sẽ xếp ở nhóm 5. sở môi trường ở chỗ bạn ẩu quá đi, chỉ cần xét nghiệm bùn là biết ngay thôi. Thường trong mẫu bùn thải của sản xuất tinh bột có chứa xianua nên phải cẩn thận khi thải bỏ!

C

cuc-vang

Guest
chất thải bùn của nhà máy sản xuất tinh bột thuộc nhóm 5 hoặc 6 đó bạn tùy theo người ta phân tích như thế nào. thường sẽ xếp ở nhóm 5. sở môi trường ở chỗ bạn ẩu quá đi, chỉ cần xét nghiệm bùn là biết ngay thôi. Thường trong mẫu bùn thải của sản xuất tinh bột có chứa xianua nên phải cẩn thận khi thải bỏ!
Nhà máy của mình đâu có sản xuất tinh bột đâu bạn. Chỉ sử dụng tinh bột bán sẵn trên thị trường để làm keo dán thôi. Sau khi dán xong nếu còn dư thì đổ bỏ.:08:

Nhà máy của mình đâu có sản xuất tinh bột đâu bạn. Chỉ sử dụng tinh bột bán sẵn trên thị trường để làm keo dán thôi. Sau khi dán xong nếu còn dư thì đổ bỏ.:08:
Chời đất, sao ko tái sử dụng, đổ bỏ làm gì, nghe nói bên môi trường có môn sản xuất sạch hơn phải ko :21:
keo dán thì cho nó cô đặc lại đi,cất trong kho, rồi tái sử dụng vẫn dc