Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

nhờ giải đáp về giáo trình công nghệ xử lý chất thải rắn nguy hại của PGS.TS Trịnh Thị Thanh

yaya9027

Mầm xanh
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
chào mọi người
mình đang học môn quản lý chất thải nguy hại. mình có quyển giáo trình công nghệ xử lý chất thải rắn nguy hại của PGS.TS Trịnh thị Thanh. mình đọc nhưng có chỗ này k hiểu nhờ mọi người giải đáp:
Trong chương 6 : Bãi chôn lấp chất thải rắn nguy hại mục 6.1 trang 58 có ghi :" các chất thải nguy hại được chôn trong bãi chôn lấp cần đáp ững các tiêu chuẩn sau:
+..
+ không có chất lỏng
+không có chất nổ."
Nhưng trang 59 có bảng 6.1 là bảng danh mục các chất thải rắn nguy hại được phép chôn lấp lại có : " chất thải có tính nổ, nhũ tương và hỗn hợp dầu/ nước và hydrocacbon/nước thải."
mình thấy 2 chỗ này mâu thuẫn quá. k hiểu. hay tại mình k hiểu đúng bản chất mong mọi người giải đáp hộ.
còn trang 58 ghi là chất thải rắn nguy hại đc chôn lấp là chỉ có chất thải vô có (ít hữu cơ) đến trang 59 lại ghi chôn các bệnh phẩm bệnh viện, gia cầm bị dịch ( đấy k phải là hữu cơ sao). mong mọi người chỉ bảo giùm. thank nhiều
ps: mình có chụp ảnh 2 trang giáo trình đó để mọi người xem vì mình k có bản mềm.
set

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
còn trang 58 ghi là chất thải rắn nguy hại đc chôn lấp là chỉ có chất thải vô có (ít hữu cơ) đến trang 59 lại ghi chôn các bệnh phẩm bệnh viện, gia cầm bị dịch ( đấy k phải là hữu cơ sao). mong mọi người chỉ bảo giùm. thank nhiều
Em xem thêm nên liệt vào danh sách chất hữu cơ mà nên xem tính chất:
- Gây nhiễm trùng (NT): Các chất thải chứa các vi sinh vật hoặc độc tố được cho là gây bệnh cho con người và động vật.
- Có độc tính (Đ): Bao gồm:
+ Độc tính cấp: Các chất thải có thể gây tử vong, tổn thương nghiêm trọng hoặc có hại cho sức khoẻ qua đường ăn uống, hô hấp hoặc qua da.
+ Độc tính từ từ hoặc mãn tính: Các chất thải có thể gây ra các ảnh hưởng từ từ hoặc mãn tính, kể cả gây ung thư, do ăn phải, hít thở phải hoặc ngấm qua da.
- Có độc tính sinh thái (ĐS): Các chất thải có thể gây ra các tác hại ngay lập tức hoặc từ từ đối với môi trường, thông qua tích luỹ sinh học và/ hoặc tác hại đến các hệ sinh vật.

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
chào mọi người
mình đang học môn quản lý chất thải nguy hại. mình có quyển giáo trình công nghệ xử lý chất thải rắn nguy hại của PGS.TS Trịnh thị Thanh. mình đọc nhưng có chỗ này k hiểu nhờ mọi người giải đáp:
Trong chương 6 : Bãi chôn lấp chất thải rắn nguy hại mục 6.1 trang 58 có ghi :" các chất thải nguy hại được chôn trong bãi chôn lấp cần đáp ững các tiêu chuẩn sau:
+..
+ không có chất lỏng
+không có chất nổ."
Nhưng trang 59 có bảng 6.1 là bảng danh mục các chất thải rắn nguy hại được phép chôn lấp lại có : " chất thải có tính nổ, nhũ tương và hỗn hợp dầu/ nước và hydrocacbon/nước thải."
mình thấy 2 chỗ này mâu thuẫn quá. k hiểu.
Em nên xem lại giáo trình này được xuất bản năm nào, các tài liệu tham khảo của giáo trình trên CÓ THỂ CHƯA CẬP NHẬT ĐÚNG phù hợp với luật môi trường về quản lý chất thải rắn và chất thải nguy hại hiện nay.
Giảng viên nên cảnh báo điều này khi sử dụng các giáo trình cũ
Em tham khảo thêm thông tư sau http://yeumoitruong.com/forum/showthread.php?12831

lavie

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Bạn nên hỏi Thầy - Cô trong khi học để hiểu rõ vấn đề:

1. Ô chôn lấp NH được thiết kế theo các Tiêu chuẩn về xây dựng Ô chôn lấp an toàn (trong Tiêu chuẩn sẽ yêu cầu việc chôn chất thải phải đáp ứng ra sao).

2. Chất lỏng: khi chôn phải hóa rắn (sử dụng các phụ gia như cát, vôi, xi măng...) chứ ko chôn trực tiếp. Do đó trong giáo trình liệt kê ko có gì sai cả, tuy nhiên bạn phải hiểu cho đúng mục đích liệt kê.

3. Chất nổ, chất dễ cháy và chất lây nhiễm (y tế): về cơ bản ko được phép chôn lấp và chỉ chôn khi đã làm cho các đặc tính trên ko còn nữa. Do đó việc liệt kê của giáo trình là không hẳn sai nhưng có thể chưa rõ ràng.

Bạn là SV nhưng có những thắc mắc như thế là tốt. Nhưng ai là GV dạy bạn môn này? Học là nền tảng để sau này ra trường đi làm, do đó bạn cứ hỏi ngay khi đang học sẽ rất tốt. Tôi nghĩ thầy cô bạn cũng rất hài lòng khi học trò mình có những thắc mắc tốt như bạn.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

BQT trực tuyến

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua