Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nhờ mọi người góp ý cho quy trình đang thiết kế xử lý nước thải khách sạn

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mèo béo đang tính toán thiết kế công trình xử lý nước thải khách sạn với công suất 500m3/ngày đêm. có những vấn đề sau cần sự góp ý của mọi người.

Thứ nhất:Công suất này là đã khảo sát và tính cho những thời điểm lớn nhất rùi, vậy thì mình có nhân cho hệ số không điều hòa không?

Thứ hai
: Khi thiết kế hố thu gom, dựa vào lưu lượng nước thải tính theo m3/h với công suất 500m3/ngày đêm thì nó ko nằm trong khoảng tra bảng của thầy Triết, vậy thì dựa vào đâu để mình lựa chọn kích thước hố thu gom cho hợp lý.

Thứ ba:Khi tính công trình đơn vị song chắn rác, mèo béo chọn 1 song hoạt động, 1 dự phòng. tính số khe ra là 9 khe cho 2 song. thấy ko hợp lý, số khe quá nhỏ, vậy mèo béo nên làm sao. mèo béo có nên chuyển qua sử dụng lưới chắn rác ko?

Đang rất gấp, mong nhân sự góp ý của các member. thank you so much!
:02: :02: :02: :02: :02:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Thứ nhất: Công suất này là đã khảo sát và tính cho những thời điểm lớn nhất rùi, vậy thì mình có nhân cho hệ số không điều hòa không?

Cần lưu ý là một số khách sạn có dịch vụ tiệc cưới mà món này thường rơi vào ngày nghỉ lễ/cuối tuần. Có thể phải cộng thêm cái lưu lượng thải do tiệc cưới này nếu phần khảo sát mới chỉ tính đến yếu tố mùa vụ và hệ số khai thác phòng. :50:

4 phương án- theo mèo béo.

1. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → Bể điều hoà → Bể sinh học BIOFOR- hiếu khí (không khí) → Bể lắng đứng (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Thiết bị lọc áp lực → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.

2. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → Bể điều hoà →SCR Tinh → Aerotan → Bể lắng đứng2 (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.

3. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → → Bể lắng đứng (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Bể điều hoà → Bể SBR → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.

4. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → Bể lắng đứng (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Bể điều hoà → UNITANK → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.

mèo béo chọn phương án 4.:21:
các pác góp ý giúp nha.
:3316978:

Sửa lần cuối:

Snow_wolf

Active Member
Mèo béo đang tính toán thiết kế công trình xử lý nước thải khách sạn với công suất 500m3/ngày đêm. có những vấn đề sau cần sự góp ý của mọi người.

Thứ nhất:Công suất này là đã khảo sát và tính cho những thời điểm lớn nhất rùi, vậy thì mình có nhân cho hệ số không điều hòa không?

Thứ hai
: Khi thiết kế hố thu gom, dựa vào lưu lượng nước thải tính theo m3/h với công suất 500m3/ngày đêm thì nó ko nằm trong khoảng tra bảng của thầy Triết, vậy thì dựa vào đâu để mình lựa chọn kích thước hố thu gom cho hợp lý.

Thứ ba:Khi tính công trình đơn vị song chắn rác, mèo béo chọn 1 song hoạt động, 1 dự phòng. tính số khe ra là 9 khe cho 2 song. thấy ko hợp lý, số khe quá nhỏ, vậy mèo béo nên làm sao. mèo béo có nên chuyển qua sử dụng lưới chắn rác ko?

+ Song chắn rác nếu tính theo công thức lí thuyết mà nhỏ quá thì Mèo béo cứ chọn lớn ra cho người ta thi công được dễ dàng. Việc chọn song chắn hay lưới là tùy thuộc vào kích thước rác đặc trưng và qui trình làm vệ sinh lấy rác đi.

+ Kích thước hố gom tính theo thời gian lưu và phải phù hợp với công suất bơm và một số điều kiện phụ ==> cái này hoàn toàn đồng ý với bác Rắn

+ Con số 500m3/ngày là số gì, dựa trên cơ sở nào mà có? Những công trình khác nhau như: aerotank, bể lắng, bể khử trùng đều được tính dựa trên các thông số khác nhau chứ ko phải lúc nào cũng tính bằng Qmax giờ được.

ah. mèo béo đang phân vân là chọn bồn lọc than hoạt tính hay cát thạch anh đây nữa. cát thạc anh thì sợ ko đạt chuẩn, còn than hoạt tính thì giá thành cao. (khách sạn giàu mà, nên chọn than hoạt tính nhé).

1. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → Bể điều hoà → Bể sinh học BIOFOR- hiếu khí (không khí) → Bể lắng đứng (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Thiết bị lọc áp lực → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.
ha ha Tùm lum hết vậy

2. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → Bể điều hoà →SCR Tinh → Aerotan → Bể lắng đứng2 (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.

3. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → → Bể lắng đứng (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Bể điều hoà → Bể SBR → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.

4. Nước thải → Cống thu gom →Song chắn rác → Bể lắng đứng (→ bể chứa bùn → Xe chở bùn) → Bể điều hoà → UNITANK → Bể khử trùng vách ngăn (Hoá chất khử trùng) → Bồn lọc cát thạch anh → Xả nguồn mức I.
3 cách này đều dc cả

ah. mèo béo đang phân vân là chọn bồn lọc than hoạt tính hay cát thạch anh đây nữa. cát thạc anh thì sợ ko đạt chuẩn, còn than hoạt tính thì giá thành cao. (khách sạn giàu mà, nên chọn than hoạt tính nhé).
Thực tế là chọn thạch anh vì rẻ và tiện lợi hơn, còn than thì tốn tiền. Chọn than thì hiệu quả tốt hơn

Thứ hai

Đang rất gấp, mong nhân sự góp ý của các member. thank you so much!
Khách sạn của bạn có căn tin không? Có nấu ăn không? Có được xử lý sơ bộ bằng hầm tự hoại chưa? Các chỉ tiêu ô nhiễm được đánh giá như thế nào, tiêu chuẩn đầu ra? Có những cái đó mới biết được công nghệ của bạn đưa ra có tốt hay không?
Bạn có thể tham khảo công nghệ SBR xử lý nước thải sinh hoạt tại đây:
http://yeumoitruong.com/forum/showthread.php?t=2071

L

lanly

Guest
góp ý

Nước thải --> song chắn rác thô --> hố gom --> máy lược rác tinh --> bể điều hoà --> bể SBR --> khử trùng vách ngăn --> lọc cát thạch anh + than hoạt tính --> xả thải (mức I)
Nên tính toán hố gom theo thời gian lưu nước và chọn bơm phù hợp với Qmax.
Thiết kế song chắn rác theo điều kiện thực tế phù hợp với vị trí lấy rác. Đặt song chắn rác thô trước hố gom để tránh tắc nghẽn bơm trong hố gom.
Vì hệ số không điều hoà đối với nước thải nhà hàng/ khách sạn rất lớn nên việc sử dụng SBR để tiết kiệm dung tích bể điều hoà, không cần xây dựng bể điều hoà lớn.
Sử dụng cột lọc cát thạch anh + 1 lớp than hoạt tính khoảng 0.15 - 0.2m sẽ tiết kiệm được chi phí và bảo đảm hiệu quả.
Đồng thời, đặc biệt lưu ý đến nồng độ dầu mỡ trong nước thải từ bếp ăn và các chất tẩy rửa, cần tách riêng xử lý dầu mỡ và chất tẩy rửa bằng phương pháp tuyển nổi trước khi vào hệ thống xử lý, để bảo đảm hiệu quả cho quá trình xử lý sinh học. Bể tuyển nổi có thể đặt trước hố gom hoặc trước bể SBR tuỳ theo điều kiện thực tế, đặt trước hố gom khi nước thải từ bếp ăn và phòng giặt được tách riêng để giảm lưu lượng thiết kế cho bể tuyển nổi.
Nếu có gì sai sót thì xin các bạn góp ý nha! Thanks!

Nước thải --> song chắn rác thô --> hố gom --> máy lược rác tinh --> bể điều hoà --> bể SBR --> khử trùng vách ngăn --> lọc cát thạch anh + than hoạt tính --> xả thải (mức I)
Nên tính toán hố gom theo thời gian lưu nước và chọn bơm phù hợp với Qmax.
Thiết kế song chắn rác theo điều kiện thực tế phù hợp với vị trí lấy rác. Đặt song chắn rác thô trước hố gom để tránh tắc nghẽn bơm trong hố gom.
Vì hệ số không điều hoà đối với nước thải nhà hàng/ khách sạn rất lớn nên việc sử dụng SBR để tiết kiệm dung tích bể điều hoà, không cần xây dựng bể điều hoà lớn.
Cho mình hỏi là bể điều hòa trong trường hợp này được tính toán như thế nào cho hợp lý bạn nhỉ ?
Theo mình nghỉ thì với bể điều hòa trong trường hợp này thì thời gian lưu phải được tối thiểu là 1 mẽ hoạt động của bể SBR, vd nếu bể SBR hoạt động 5h/ mẽ, Công suất 25m3/h như vậy thì bể điều hòa phải chứa được ít nhất 5x25m3 = 125m3. (để bể SBR lấy nước để thực hiện mẽ tiếp theo)
Với cách tính như vậy theo các bạn liệu có ổn không? Sai chổ nào? Các bạn góp ý cho mình nhé, thank

cám ơn lanly đã góp ý. tuy nhiên theo mèo béo nghĩ.
Thứ nhất-trong khách sạn, người ta đã bố trí đồ để cho rác ko bị mắc vào cống thoát nước để tránh nghẹt ống. chính vì vậy lượng rác thô sẽ ko đáng kể nên không cần thiết đặt SCR trước hố thu gom.
Thứ 2-đối với nước thải khách sạn ko cần dùng SCR tinh (thầy nói, còn mèo béo cũng ko biết tại sao ko nữa).
Thứ 3- mèo béo đang phân vân có nên đặt bể tuyển nổi ko?tại vì đối với nước thải sinh hoạt thì lương dầu mỡ ko cao lắm nên nó sẽ được xử lý ở bể lắng đứng nhờ hệ thống gạt. cái này mọi người cho ý kiến giúp mèo béo nha.
thứ 4- như các quy trình trên mà mèo béo đã đưa ra thì so sánh SBR Với unitank thì unitank có ưu điểm vượt trội hơn SBR. Unitank có thể điều chỉnh được khi lưu lượng thay đổi và có thể nâng công suất-điều này rất phù hợp với nước thải khách sạn
mong sớm nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.
:k5798618:

Sửa lần cuối:
cám ơn lanly đã góp ý. tuy nhiên theo mèo béo nghĩ.
Thứ nhất-trong khách sạn, người ta đã bố trí đồ để cho rác ko bị mắc vào cống thoát nước để tránh nghẹt ống. chính vì vậy lượng rác thô sẽ ko đáng kể nên không cần thiết đặt SCR trước hố thu gom.
Thứ 2-đối với nước thải khách sạn ko cần dùng SCR tinh (thầy nói, còn mèo béo cũng ko biết tại sao ko nữa).
Thứ 3- mèo béo đang phân vân có nên đặt bể tuyển nổi ko?tại vì đối với nước thải sinh hoạt thì lương dầu mỡ ko cao lắm nên nó sẽ được xử lý ở bể lắng đứng nhờ hệ thống gạt. cái này mọi người cho ý kiến giúp mèo béo nha.
thứ 4- như các quy trình trên mà mèo béo đã đưa ra thì so sánh SBR Với unitank thì unitank có ưu điểm vượt trội hơn SBR. Unitank có thể điều chỉnh được khi lưu lượng thay đổi và có thể nâng công suất-điều này rất phù hợp với nước thải khách sạn
mong sớm nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.
:k5798618:
Cho mình hỏi là cái này là bài tập thầy giao hay bài toán thực tế vậy bạn?
Bạn phải nói rõ hơn hoạt động cũng như dịch vụ của khách sạn là gì?
SCR tinh thì có thể không cần thiết. Nhưng SCR thô thì cần phải xem xét lại.
Như bạn lanly nói nếu ks của bạn có bếp ăn thì nên tách nước thải từ bếp ăn cho qua bể tuyển nổi rồi về hệ thống xlnt chung.
Công suất bạn thiết kế 500m3/ngày ở đâu ra? Cái này rất quan trọng đó bạn. Bởi vì đối với nước thải công nghiệp thì bạn lấy công suất nước thải do chủ đầu tư cung cấp, còn nước thải sinh hoạt bạn phải tư vấn cho chủ đầu tư

Cho mình hỏi là cái này là bài tập thầy giao hay bài toán thực tế vậy bạn?
Bạn phải nói rõ hơn hoạt động cũng như dịch vụ của khách sạn là gì?
SCR tinh thì có thể không cần thiết. Nhưng SCR thô thì cần phải xem xét lại.
Như bạn lanly nói nếu ks của bạn có bếp ăn thì nên tách nước thải từ bếp ăn cho qua bể tuyển nổi rồi về hệ thống xlnt chung.
Công suất bạn thiết kế 500m3/ngày ở đâu ra? Cái này rất quan trọng đó bạn. Bởi vì đối với nước thải công nghiệp thì bạn lấy công suất nước thải do chủ đầu tư cung cấp, còn nước thải sinh hoạt bạn phải tư vấn cho chủ đầu tư
cái này là mèo béo làm đồ án. đề tự cho. nên mèo béo lượng rùi cho luôn công suất. tuy nhiên giờ mèo béo đổi cách tính rùi. mèo béo sẽ dựa vào đặc điểm của khách sạn. từ đó tính ra lưu lượng thải. huhu. nhưng ko biết làm kịp ko đây. sắp nộp rùi, 1 tuần. ôi đau đầu quá.hehe:30:
trước khi nộp thầy , mèo béo sẽ post lên để mọi người cho ý kiến nha. rất mong nhận ý kiến đóng góp từ các member đấy

Nếu bạn sửa bài kịp thì sửa, không kịp thì để nguyên cũng được. Trong cái đồ án người ta chưa để ý đến tích hợp lý của công nghệ hay chưa. Bạn phải hiểu kỹ các công trình của bạn đưa ra là được rồi. Các câu hỏi thường gặp trong lúc bảo vệ đồ án là:
1/ công nghệ của bạn đưa ra có mang tính khả thi hay không (dù có hay không bạn phải khẳng định là có và biện minh cho cái công nghệ của mình, đơn giản nhất là bạn chỉ ra được nơi nào đang áp dụng công nghệ tương tự và đang vận hành tốt là được)
2/ Các thông số thiết kế của các bể chính của bạn (vd bạn cho là SBR hoặc Unitank thì bạn phải nhớ thông số thiết kế của mình)
3/ Ưu nhược điểm của công nghệ mình đưa ra so với công nghệ khác.
4/ Các sự cố vận hành và nguyên nhân khắc phục

Nếu bạn sửa bài kịp thì sửa, không kịp thì để nguyên cũng được. Trong cái đồ án người ta chưa để ý đến tích hợp lý của công nghệ hay chưa. Bạn phải hiểu kỹ các công trình của bạn đưa ra là được rồi. Các câu hỏi thường gặp trong lúc bảo vệ đồ án là:
1/ công nghệ của bạn đưa ra có mang tính khả thi hay không (dù có hay không bạn phải khẳng định là có và biện minh cho cái công nghệ của mình, đơn giản nhất là bạn chỉ ra được nơi nào đang áp dụng công nghệ tương tự và đang vận hành tốt là được)
2/ Các thông số thiết kế của các bể chính của bạn (vd bạn cho là SBR hoặc Unitank thì bạn phải nhớ thông số thiết kế của mình)
3/ Ưu nhược điểm của công nghệ mình đưa ra so với công nghệ khác.
4/ Các sự cố vận hành và nguyên nhân khắc phục
dạ, mèo béo rất cám ơn những ý kiến đóng góp của GMO-JUPITER; Hiện này mèo béo đang dốc sức làm, sẽ cố gắn xong trong 1 tuần. tuy nhiên, mèo béo đang gặp khó khăn 1 số cái:
1 là mèo béo ko biết số nhân viên trong khách sạn là bao nhiêu
2 là cách tính lưu lượng thải của nhà ăn, quầy bar, rồi phòng hội nghị như thế nào, mèo béo ko biết. mong các member tư vấn giúp.
ở đây, mèo béo làm khách sạn có 279 phòng và 11 phòng căn hộ, 1 nhà ăn, 1 quầy bar, 8phòng họp nhỏ và 1 phòng hội nghị lớn.
mèo béo chỉ có thông tin về chừng đó. các member chỉ mèo béo cách tính lưu lượng thải của nhà ăn, bar và các phòng họp với nha. hehee. mèo béo làm xong sẽ mời mọi người đi ăn chè. chịu hông nè. hehe. cám ơn các member rất rất nhiều
:clapping: :clapping:

Công nghệ thật hoành tráng các bác ơi. Tại sao chúng ta cứ tùy ý lựa chọn công nghệ mà chẳng dựa trên cơ sở nào cả. nên nhớ rằng trước khi lựa chọn sơ đồ cần đặt ra câu hỏi: xử lý cái gì, xử lý như thế nào và xử lý để đạt tiêu chuẩn nào. theo em nước thải khách sạn phần lớn tính chất củng tương tự nước thải sinh hoạt: COD, BOD5, SS, tổng N, tổng P, ví sinh. em đè xuất công nghệ như sau: Bể thu gom--->lọc rác-->điều hòa-->yếm khí--->thiếu khí--->hiếu khí--->lắng-->khử trùng-->nước ra. yếm khí làm giảm COD, thiếu khí khử NO3, hiếu khí giảm BOD và chuyển hóa NH4...

chào anh!!! Em cũng đang làm đề tài về xử lý nước thải nhà hàng, khách sạn, nhưng ở phần lược khảo em gặp rất nhiều khó khăn.
Anh cho em xin bảng về thành phần nước thải nhà hàng, khách sạn và nguồn cung cấp lun nha anh. em đang cần gấp, mong anh giúp dùm em.
em xin cảm ơn anh nhiều!...có gjì anh gửi wa mail dùm em: vntrantuoi@gmail.com

Chủ đề mới