Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nhờ mọi người góp ý cho quy trình xử lý nước thải cơ sở chế biến thịt (pate, xúc xích...)

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Thông số ô nhiễm của nước thải như sau: COD = 4000mg/l, BOD5=1200mg/l. SS= nhiều, dầu mỡ= nhiều.
(mình cũng ko hiểu sao BOD5 lại bé thế? hay do nước thải có nhiều dầu mỡ nên cần BOD20???)
Lưu lượng = 5 m3/ngày.
Sơ đồ dự kiến như sau: nước thải --> UASB --> SBR --> Lọc --> thải.
Nhờ các pro tư vấn công nghệ giúp. Và nếu sử dụng UASB thì thời gian lưu cần thiết trong UASB là bao nhiêu???
Thank!

Sửa lần cuối:
Mình đang làm đề tài xử lý nước thải thực phẩm, với lượng SS cao khảng 1000mg/l, BOD5=1400mg/l; COD=2100mg/l, dầu mỡ =500mg/l, N,P vượt chuẩn.
mình đưa ra sơ đồ thế này, mí bạn đóng góp thử he:
nước thải--> hố thu-->song chắn rác--> bể điều hòa-->lắng cát(kết hợp vớt dầu)-->lắng 1-->UASB-->AEROTANK-->lắng 2-->khử trùng-->xả ra nguồn típ nhận
không bít có cần keo tụ tạo bông để giảm ss ko nữa
mình không biết hiệu quả sử lý SS qua từng giai đoạn là bao nhiu???, mí bạn bít ko giúp mình với hay chỉ là phán đoán theo kinh nghiệm???

Bạn ơi cơ sở chế biến thịt, xúc xích lượng vụn thịt sau chế biến ra cùng nước thải là rất lớn. Nếu không tách loại triệt để có thể làm tăng BOD, COD và N đáng kể tại bể xử lý yếm khí của bạn. Các protein trong vụn thịt phân hủy làm tăng BOD, COD trong nước và một phần rất quan trọng đó là lượng amoni (NH4) trong nước có thể lên đến vài trăm (200 – 300) sau công đoạn xử lý yếm khí. Với mức độ ô nhiễm amoni cao như vậy mà sử dụng bùn hoạt tính thông thường và không có công đoạn thiếu khí thì gần như nước sau xử lý sẽ không đạt về tiêu chuẩn thai ve amoni và nitrat trong nước.
Bên mình đã từng làm tại cơ sở sản xuất thịt hun khói Ông già IKA ở Thanh Trì, Hà Nội rồi nên cũng có chút kinh nghiệm.
Sơ đồ công nghệ xử dụng như sau:
Tuyển nổi tách mỡ, vụn thịt → tách cặn → Xử lý yếm khí (có sử dụng chất mang vi sinh) → Xử lý hiếu khí kết hợp thiếu khí theo phương pháp màng vi sinh chuyển động (MBBR-Moving bed biofilm reactor) → lọc → khử trùng → thải ra môi trường.
Có nhu cầu bên mình có thể tư vấn, thiết kế công nghệ cho bên bạn!