Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

NHững sự cố trong ngành Môi Trường

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Xử lí nước thải

Bạn là một nhân viên vận hành một hệ thống xử lý nước thải trong một nhÀ máy, sếp bạn yêu cầu bạn phải xả nước thải chưa qua xử lý ra ngoài cống thoát nước chung.
KHI ĐÓ BẠN SẼ LÀM GÌ ?
Xây dựng hệ thống XLNT la để xử li nước thải trước khi đưa ra môi trương mà sếp bạn bảo xả thẳng thì chỉ có HT XLNT của bạn có vấn đề hoặc là xếp của bạn có vấn đề. Nếu HT có vấn đề thì hãy đưa câu hỏi cta cùng giải quyết còn sếp bạn có vấn đề thì hãy gọi 115.ha ha

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Snow_wolf

Active Member
Bạn là một nhân viên vận hành một hệ thống xử lý nước thải trong một nhÀ máy, sếp bạn yêu cầu bạn phải xả nước thải chưa qua xử lý ra ngoài cống thoát nước chung.
KHI ĐÓ BẠN SẼ LÀM GÌ ?
Bạn nên đề nghị xếp là ra văn bản là xả thẳng ra ngoài thì hãy làm. Nêú không sau này có vấn đề gì thì bạn lấy gì làm cơ sở mà khiếu kiện (ở tù như chơi đấy bồ).
Nếu không viết cho cái giấy tay để đề phòng.

Theo mình đã là dân môi trường thì mình sẽ thuyết phục được Sếp khắc phục vấn đề nước thải chứ, có thể khắc phục được cả vấn đề của Sếp nữa.
Ai có cùng quan điểm thì thank cái nha!
Sếp cũng là dân môi trường thì sao bạn !! Sếp biết rõ nhưng Sếp vẫn bảo xả!
Mình đồng ý với việc phải có cái giấy viết tay của Sếp...hoặc, nếu không có lẽ xin đi làm nơi khác quá!

kbm190

Đưa ra ý kiến bản thân của bạn, xem có thuyết phục xếp được không? Hỏi lại xếp vì sao phải xả trực tiếp? Nguyên nhân do đâu, giải pháp ở đó, nếu là nhân viên tích cực thì phải cùng xếp gỡ rồi, chứ hình thức nói xếp viết giấy có vẽ bắt bớ xếp quá. Tìm không ra giải pháp nào hơn, bạn cũng ko thể đưa ra giải pháp nào hơn. Thì có thể tạm thời làm thế, nhưng về lâu dài bạn phải có kiến nghị phương án để chấm dứt tình trạng đó. Chứ nhiều dn giờ đều làm thế cũng là chuyện bình thường rồi.

Cat Tran

Về pháp lý, sếp là người chịu trách nhiệm hoàn toàn mà, trách nhiệm môi trường í ah, bạn chứng minh được chất lượng nước thải đầu ra ko hợp lệ để sếp xác nhận điều này, mình đồng tình với bạn Snow_wolf về việc lập giấy tờ xác nhận việc thải ra ngoài là rất cần thiết. Biết luật phạm luật là trách nhiệm chung của công ty bạn rồi đấy, xem như hệ thống xử lý của bạn được thảnh thời rồi, hihi

ANCHI

Mình cũng đồng ý với việc Sếp bắt thải ra ngoài mà không vận hành HTXLNT phải có văn bản hay giấy tờ chứng minh. Văn bản hay viết tay gì cũng được. Đó sẽ là thứ chứng minh mình làm theo chỉ đạo của Sếp, chứ không tự ý. Thật ra, chỉ là thủ tục thôi nhưng mình cam thấy an tâm hơn. Nhưng mình nghĩ nếu có thứ đó rồi, gặp trường hợp là mình thì mình cũng không thoải mái lắm. Là dân môi trường mà phải đi ngược lại lợi ích môi trường thì khó chịu lắm. Tốt nhất là cố găng thuyết phục Sếp nêu lý do như có bạn đã đề cập ở trên. Phải có thái độ đúng mực, bởi nếu không khéo léo, bạn phải nghĩ đến việc chuyển chỗ làm. Nếu chấp nhận làm theo lời Sếp dù đã 1 lần thì bạn sẽ thông thể từ chối những lần sau vì "há miệng mắc quai". Trách nhiệm của người phụ trách môi trường là cần thuyết phục mọi người hiểu và tôn trọng pháp luật môi trường. Chứ nếu bỏ tiền ra rồi bỏ không, bị phát hiện rồi xử lý, đóng phạt thì khi đó, uy tín của bạn trong cty cũng chẳng còn gì. Bạn thử cân nhắc trước khi quyết định có làm theo ý Sếp không nhe! Thân

hoahiep

Active Member
sao mấy bạn tiêu cực quá dzậy, ô nhiễm môi trường đâu phải ngày 1 ngày 2, có thể xếp bạn kêu xả ra để giải quyết vấn đề nào đó của hệ thống rồi vận hành lại, khi nào xả hoài mới có vấn đề chứ hệ thống xử lý xả ra 1 tí coi như là thức ăn nuôi sinh vật tự nhiên.(NGOẠI TRỪ 1 số nt độc cấp tính thì hổng chơi nha ^^):007:

Mình cũng đồng ý với việc Sếp bắt thải ra ngoài mà không vận hành HTXLNT phải có văn bản hay giấy tờ chứng minh. Văn bản hay viết tay gì cũng được. Đó sẽ là thứ chứng minh mình làm theo chỉ đạo của Sếp, chứ không tự ý. Thật ra, chỉ là thủ tục thôi nhưng mình cam thấy an tâm hơn. Nhưng mình nghĩ nếu có thứ đó rồi, gặp trường hợp là mình thì mình cũng không thoải mái lắm. Là dân môi trường mà phải đi ngược lại lợi ích môi trường thì khó chịu lắm. Tốt nhất là cố găng thuyết phục Sếp nêu lý do như có bạn đã đề cập ở trên. Phải có thái độ đúng mực, bởi nếu không khéo léo, bạn phải nghĩ đến việc chuyển chỗ làm. Nếu chấp nhận làm theo lời Sếp dù đã 1 lần thì bạn sẽ thông thể từ chối những lần sau vì "há miệng mắc quai". Trách nhiệm của người phụ trách môi trường là cần thuyết phục mọi người hiểu và tôn trọng pháp luật môi trường. Chứ nếu bỏ tiền ra rồi bỏ không, bị phát hiện rồi xử lý, đóng phạt thì khi đó, uy tín của bạn trong cty cũng chẳng còn gì. Bạn thử cân nhắc trước khi quyết định có làm theo ý Sếp không nhe! Thân
Cảm ơn nhưng ý kiến của bạn. Bạn có câu trả lời rất hay và rất khôn khéo, mình cũng rất đồng quan điểm với bạn.
Đây là một vấn đề có thật và đang tồn tại rất nhiều nên mình muốn đưa ra để tất cả mọi người chúng ta cùng bàn luận và đưa ra các giải quyết hợp lý. Các bạn nên thấy một điều rằng vấn đề nay là quyền lợi cá nhân và nó ăn sau vào tiềm thức của con người vì vậy muốn thay đổi được thì chúng ta cần phải giải quyết vấn đề một các tế nhị và khéo léo chứ không thể cứ thấy sai thì chúng ta lại chê bai và chỉ trích.

sao mấy bạn tiêu cực quá dzậy, ô nhiễm môi trường đâu phải ngày 1 ngày 2, có thể xếp bạn kêu xả ra để giải quyết vấn đề nào đó của hệ thống rồi vận hành lại, khi nào xả hoài mới có vấn đề chứ hệ thống xử lý xả ra 1 tí coi như là thức ăn nuôi sinh vật tự nhiên.(NGOẠI TRỪ 1 số nt độc cấp tính thì hổng chơi nha ^^):007:
Mình ủng hộ bạn này 2 tay.:welcome: Có mấy công ty chịu ngừng sản xuất để chờ khắc phục sự cố hệ thống xử lý nước thải đâu?

Đừng vội cười. Hãy suy nghĩ, lúc nói thì ai cũng là người tốt cả, nhưng khi đứng trước lợi ích cá nhân thì lại là một con người khác, phải chăng bạn bạn là một người dám bảo vệ công lý.
nếu ai cũng như bạn thì cuộc sống sẽ rất tươi đẹp:045:
tôi đồng ý với ý kiến của bạn hãy đặt mình vào vị trí của người kỹ xư này và hãy tự tạo ra những tình huống khác nhau cho mình. tôi nghĩ đây là một bài học "nhỏ mà có võ" cho tất cả mọi người.
nếu là bạn thì bạn đặt lợi ích cá nhân hay là lợi ích cộng đồng lên trên nào. Nào bạn hãy suy nghĩ đi

Mrlaliem