Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nitơ tổng đầu ra cao + Bùn nổi nhiểu ở bể lắng 2

• Thread starter tuandongnai
  • Ngày gửi

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
chao co thu rung gia
minh moi tham gia dien dan
xin hoi ban mot so van de
cach tinh mlvss, f/m
he thong cua minh dang bi su co, bun noi o be lang nhieu, va chi so nito tong o dau ra cao, ban co the cho minh bit nguyen nhan tai sao nito tong dau ra cao ko, cach khac phuc.thank
MLVSS bạn có thể đo chính xác bằng cách đo chỉ tiêu VSS. 2 cái này là tương đương nhau.
Nếu không có điều kiện đo đạc thì bạn có thể sử dụng ống đong. Đo ra %thể tích bùn. Thí dụ: 1000ml nước --> 300ml bùn vi sinh ==> MLSS ~3000 mg/l . ==> MLVSS ~0.7 x 3000 = 2100 mg/l.

F/M = BOD/MLVSS. Cái này thì phải đo chỉ tiêu BOD thôi.

Chỉ số nitơ cao thì nhiều lí do lắm. Bạn cần mô tả chi tiết thêm công nghệ xử lý của bạn và loại nước thải và nồng độ đầu vào.

chao co thu rung gia
minh moi tham gia dien dan
xin hoi ban mot so van de
cach tinh mlvss, f/m
he thong cua minh dang bi su co, bun noi o be lang nhieu, va chi so nito tong o dau ra cao, ban co the cho minh bit nguyen nhan tai sao nito tong dau ra cao ko, cach khac phuc.thank

Bác snow cũng nói rõ được 1 phần rùi,mình chỉ bổ sung thêm 1 số ý thế này thui.
F/M = S/T.X (trong đó: S - Nồng độ BOD hoặc COD đầu vào (mg/L), T -Thời gian lưu nước trong bể (ngày), X - Nồng độ chất rắn lơ lửng bay hơi trog bể (mg/L). Thông số này chỉ tải lượng hữu cơ trong hệ thống bùn hoạt tính,tốc độ thải bỏ bùn càng cao thì tỷ số F/M càng lớn. Đối với bể thổi khí khuấy trộn hoàn chỉnh, tỷ số F/M = 0,2-0,6 là OK.
MLVSS thì có thể tính như bác Snow đã trình bày.
Hiện tượng bùn nổi mình xin được giải thích như thế này:
1. Do Vi khuẩn sợi trong bể kết thành bùn.
2. Do pH trong bể aerotank thấp, pH = 4-5 là một điều kiện để nấm men phát triển rất tốt. Chỉ cần nâng pH lên khoảng 7-8 là tụi nấm này chết.
3. Do không cân bằng dinh dưỡng,tức là tỷ số F/M thiều hoặc thừa===> bùn chết,gây ra mùi hôi,màu đen sậm (do F/M thiếu, do chất độc, hoặc bùn quá tải...).
Còn vấn đề Nito dầu ra cao là do rất nhiều nguyên nhân,có thể kể được 1 số nguyên nhân sau:
1. Do thời gian lưu bùn SRT chưa được tính toán đúng===>xác định lại hệ số an toàn cho quá trình nitrification,giá trị này thường từ 1.3 -2.0
2. Do bùn chết nên lượng DO trong bể thấp===> làm cho quá trình
nitrification diễn ra ko được tốt===> Tăng cường thổi khí, DO tối thiểu phải đạt 2mg/L.
3. MLVSS và MLSS chưa đạt yêu cầu====>cần xác định lại cho bể phản ứng.
..........(bác nào biết gớp ý thêm).
Cần xác định lại các thông số trên để quá trình nitrification trong bể phản ứng diễn ra tốt nhất, vậy là Nito đầu ra sẽ thấp thui.

Không biết giải trình như vậy có đúng không,có gì sai và thiếu mấy bác gớp ý thêm nhé!!!!
:gunsmilie::32::3316978::chair:

T

trinamks

Guest
Mình có ý kiến chút nè:
1. Bạn tuandongnai hỏi bùn nhiều ở bề lắng mà, còn con vi khuẩn filamentose cũng sẽ phát triển nhiều trong aeration tank nên trong đó cũng có nhiều bùn nổi;
2. Bùn nổi nhiều trong bể lắng có thể là do giai đoạn denitrification đó, lượng khí N2 sinh ra kéo theo lượng bùn lên mặt nước, bạn đang vận hành loại nước thải gì thế?
3. MLVSS thực ra là viết tắt của mix liquor VSS nên chỉ cần lấy mẫu hỗn hợp bùn lẫn nước thải làm VSS thì chính là MLVSS đó
4. Những ý kiến của bạn EV future cũng rất đáng tham khảo đó!

Nito tổng đầu ra cao + bùn nổi nhiều ở bể lắng 2

Mình có ý kiến chút nè:
1. Bạn tuandongnai hỏi bùn nhiều ở bề lắng mà, còn con vi khuẩn filamentose cũng sẽ phát triển nhiều trong aeration tank nên trong đó cũng có nhiều bùn nổi;
2. Bùn nổi nhiều trong bể lắng có thể là do giai đoạn denitrification đó, lượng khí N2 sinh ra kéo theo lượng bùn lên mặt nước, bạn đang vận hành loại nước thải gì thế?
3. MLVSS thực ra là viết tắt của mix liquor VSS nên chỉ cần lấy mẫu hỗn hợp bùn lẫn nước thải làm VSS thì chính là MLVSS đó
4. Những ý kiến của bạn EV future cũng rất đáng tham khảo đó!
trinamks bổ sung đúng đấy.Tại hôm wa tui ko nhớ hết nên viết ra woa loa thui, còn bà con nào có ý kiến đóng góp thì tiếp tục nhé!!
:56::54::pudency::02::3:

MLVSS bạn có thể đo chính xác bằng cách đo chỉ tiêu VSS. 2 cái này là tương đương nhau.
Nếu không có điều kiện đo đạc thì bạn có thể sử dụng ống đong. Đo ra %thể tích bùn. Thí dụ: 1000ml nước --> 300ml bùn vi sinh ==> MLSS ~3000 mg/l . ==> MLVSS ~0.7 x 3000 = 2100 mg/l.

F/M = BOD/MLVSS. Cái này thì phải đo chỉ tiêu BOD thôi.

Chỉ số nitơ cao thì nhiều lí do lắm. Bạn cần mô tả chi tiết thêm công nghệ xử lý của bạn và loại nước thải và nồng độ đầu vào.
Bạn đo bùn là để lắng bùn trong 1000ml nước, vậy thời gian lắng là bao nhiêu? BOD bạn đo ở đầu vào của bể hả?

Snow_wolf

Active Member
T

tuandongnai

Guest
mình đo bùn vi sinh trong 30 phút. nước thải mình sử lý là nước thải cao su.
chỉ số BOD, COD đầu vào mương OXH để sử lý sinh học là 1700, 2300.
cho mình hỏi thêm về chỉ số SVI: theo tài liệu mình tham khảo có ghi SVI 100 bùn lắng tốt, và SVI Lớn hơn 150 xấu.thí nghiệm lắng trên ống đóng lít. mình ko hiểu????? xin máy bạn trợ giúp nhé.
Lời cuối mình xin cám ơn những giải đáp của các bạn gần xa nhé.

Snow_wolf

Active Member
mình đo bùn vi sinh trong 30 phút. nước thải mình sử lý là nước thải cao su.
chỉ số BOD, COD đầu vào mương OXH để sử lý sinh học là 1700, 2300.
cho mình hỏi thêm về chỉ số SVI: theo tài liệu mình tham khảo có ghi SVI 100 bùn lắng tốt, và SVI Lớn hơn 150 xấu.thí nghiệm lắng trên ống đóng lít. mình ko hiểu????? xin máy bạn trợ giúp nhé.
Lời cuối mình xin cám ơn những giải đáp của các bạn gần xa nhé.
Bạn có thể tìm thêm một số tài liệu khác về xử lý sinh học thì phần SVI sẽ nói nhiều và cụ thể hơn.
Nói ngắn gọn lại thì đo SVI là như thế này.
+ Lấy 1 ống đong 1 lít (ống bằng thủy tinh hoặc nhựa, có hình trụ, thể tích 1 lít), cho nước thải ở bể xử lý sinh học vào, nhớ là tai thời điểm đó có khuấy trộn tốt nhé.
+ Để yên cho nước thải lắng tĩnh trong vòng 30 phút.
+ Sau 30 phút thì đọc thể tích bùn lắng trong ống đong.
+ Lấy nước thải tại bể xử lý sinh học (có khuấy trộn nhe) đi phân tích chỉ tiêu SS.
+ Sau đó chia ra SVI = Thể tích bùn lắng / SS.

Lưu ý là nếu ống đong 1 lít thì tính như thế, còn nếu ống đong 2 lít thì nhớ chia cho 2 nhé, tương tự với các loại ống đong kích thước khác. Nhưng mà tối thiểu nên dùng ống đong 1 lít.

E

entech

Guest
ban tuandongnai than men.
To cung da tung van hanh mot he thong va bi hien tuong nhu ban. Nguyen nhan gay ra hien tuong bun noi o be lang 2 la do qua trinh khu Nito (Denitrification) xay ra khi bun lang tai day be qua lau khong duoc tuan hoan tro lai be hieu khi. Ban nen kiem tra lai thoi gian luu bun tai be lang 2 bang cach kiem tra luu luong bom tuan hoan bun, nong do bun tuan hoan. Tien day noi luon, ban nen kiem tra thoi gian luu bun trong be hieu khi (tuoi bun) vi neu tuoi bun qua cao -> nong do MLSS trong be hieu khi cao -> Nong do bun tuan hoan cao -> khong dam bao thoi gian luu bun trong be lang 2 nen xay qua trinh thieu khi khu nito.
Nguyen nhan thu 2 co the xem xet la do be hieu khi co nong do DO qua thap (Do ban noi nito dau ra cao nen tui nghi la qua trinh nitrate hoa ko dien ra hoan toan do thieu Oxi). Cách khắc phục thi qua đơn giản: sục thêm khí vào.
Để vận hành tốt quá trình bùn hoạt tính ng][ì vận hành cần theo dõi thường xuyên các chỉ tiêu pH, DO, MLSS, SVI, COD dau vao để kiểm soát đ][cj hệ thống và xác định được nguyen nhân khi xảy ra sự cố.
Chúc bạn thành công.

T

tuandongnai

Guest
minh co mot so thac mac xin hoi may ban o dien dan????? xin may ban giup do:
Hien gio he thong XLNT cua minh la ben Xu Ly nuoc thai cao su, o muong oXi hoa hien gio cua minh bun vi sinh chi chiem 210/1000ml trong 30 phut (thi nghiem lang bun),trung binh 1 ngay minh xu ly nuoc thai dau vao khoang 270 - 400 m3 nuoc thai.
Vay cho minh hoi voi luong vi sinh nhu vay thi theo may ban co xu ly tot khong? nho may ban tren dien dan gop y kien voi minh????????
Minh moi lay mau di test thi ket qua BOD, COD, TSS, pH dat theo chi tieu TCVN 5945 - 2005 con chi tieu nito tong ko dat, cho minh hoi may ban nguyen nhan tai sao co hien tuong tren, voi lai o be lang bun vi sinh co noi, ko bit day co phai la nguyen nhan lam chi tieu nito tong ko dat, minh da tim moi cach khac phuc bun noi nhung chua dat???????
Minh tinh thuc hien bien phap xa bun?????? ko bit voi muc bun thap nhu vay 210/1000ml thi minh xa bun co dc ko?????mong cac you cho loi khuyen!!!!!!!!!

Snow_wolf

Active Member
V bùn lắng 210 ml thì SS 2100 - 4200 mg/l ,SVI 50-100 là ổn rồi đúng ko :coy:
xả bùn SVI tăng hả anh :54: tăng quá 150 thì sao :033:
SVI = (Thể tích bùn lắng) / (SS đầu vào)
==> Xả bùn thì SVI giảm chứ đâu có tăng bạn

chao you co nick snow_wolf !
minh muon lien he voi ban de trao doi mot so van de, ko bit you snow_wolf co the cho minh dia chi hay so dien thoai dc ko??? thank
Mong thu cua you :)
Điện thoại và email của mình ở dưới chữ kí của mình đó bạn - 0903.624.814

T

tuandongnai

Guest
V bùn lắng 210 ml thì SS 2100 - 4200 mg/l, sao hoahiep suy ra dc SS la 2100 - 4200 mg/l ????????? theo minh bit cahc tinh SVI la SVI = (Thể tích bùn lắng) / (SS đầu vào)
Minh da khac phuc nito tong au ra cao tai he thong cua MINH bang cach tang suc khi o be dieu hoa truoc khi cho vao muong o xi hoa va thuc hien bien phap xa bun co kiem soat trong tinh trang bun vi sinh cua minh chi dat 210/1000ml trong 30 phut lang bun.
Xin may you cho loi khuyen ve bien phap khac phuc nito tong cao cua minh????????