Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Nội dung sổ đăng ký chủ nguồn thải

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

nothingtt

Mầm xanh
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hi cả nhà,
Cho em hỏi về sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH. Theo phụ lục 1 của TT12/2006/TT-BTNMT, trong nội dung của sổ đăng ký chủ nguồn thải, phải khai không những lượng CTNH mà cả chất thải không nguy hại nữa. Như vậy, sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH có được coi là sổ đăng ký chủ nguồn thải cho cả 2 loại nguy hại và không nguy hại luôn không?
Có cần phải đăng ký chủ nguồn thải của chất thải không nguy hại không ạ???
Trong trường hợp nhà máy em xây dựng luôn hệ thống xử lý nước thải, thì có cần phải đăng ký trong sổ đăng ký chủ nguồn thải không (trong mục chất thải khác phát sinh,không phải là chất thải nguy hại)????
Mọi người vui lòng giúp em giải đáp thắc mắc nha.
Cảm ơn nhiều nhiều ạ...:56:

Minh Grac

Cây cổ thụ
Ban Quản Trị
Cảm xúc
78
hi bạn,tui sẽ post chụp hình cho bạn tham khảo chủ nguồn thải CTNH cho bạn xem nội dung bên trong.

Tui tư vấn cho 1 đơn vị, lúc đầu bùn thải của trạm xlnt là CTNH, sau khi xác định thành phần thì bùn đó không phải là CTNH, tui làm đơn xin tách bùn thải ra khỏi sổ đăng ký chủ nguồn thải dùm chủ đầu tư tại sở TNMT (nơi cấp chủ nguồn thải)

Tức là chỉ cần thống kê CTNH chứ ko phải cấn thải thông thường

Theo Quyết định Số : 23/2006/QĐ-BTNMT 19 phân nhóm CTNH thì phân nhóm thứ 12 là Chất thải từ các cơ sở tái chế, xử lý, tiêu huỷ chất thải, xử lý nước cấp sinh hoạt và công nghiệp.
Trích thông tư Số: 12/2006/TT-BTNMT

Sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH hay Sổ đăng ký chủ nguồn thải là hồ sơ cấp cho chủ nguồn thải CTNH, trong đó liệt kê thông tin về chủng loại, số lượng CTNH đăng ký phát sinh và quy định trách nhiệm về bảo vệ môi trường của chủ nguồn thải đối với CTNH được đăng ký
Chất thải công nghiệp và sinh hoạt thì được phân loại riêng, tuy nhiên nên khai báo số lượng phát sinh và phương pháp quản lý tại báo cáo giám sát định kỳ.

Sửa lần cuối:

nothingtt

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Cảm ơn bạn yeumoitruong2010 lắm lắm luôn....
Tớ có thể hỏi thêm được không?
Theo tớ đọc TT12/2006/TT-BTNMT thì, như tớ đã nói, trong Đơn đăng ký chủ nguồn thải, mình phải khai số lượng CTNH phát sinh trong nhà máy, và cả chất thải khác phát sinh trong nhà máy (chất thải khác có nghĩa là chất thải không nguy hại đúng không nhỉ???)
Cũng theo đó, trong trường hợp chất thải phát sinh trong nhà máy và đã được xử lý trong nhà máy (vì nhà máy sẽ xây dựng hệ thống xử lý nước thải,ví dụ với nước thải) thì có cần phải khai luôn không????
Theo reply của bạn, nước thải và rác thải phải được phân loại riêng, và phải khai báo trong báo cáo định kỳ. Chỉ cần khai báo trong báo cáo định kỳ là đủ hở bạn? Trong trường hợp nhà máy tớ đang chỉ là dự án, trong giai đoạn nhà máy chuẩn bị đi vào hoạt động, có cần phải khai báo gì với STNMT về loại này không bạn????(Tớ đã tìm tài liệu nhưng không thấy...)
Cảm ơn bạn nhiều nhiều...:54:

Minh Grac

Cây cổ thụ
Ban Quản Trị
Cảm xúc
78
Cảm ơn bạn yeumoitruong2010 lắm lắm luôn....
Tớ có thể hỏi thêm được không?
Theo tớ đọc TT12/2006/TT-BTNMT thì, như tớ đã nói, trong Đơn đăng ký chủ nguồn thải, mình phải khai số lượng CTNH phát sinh trong nhà máy, và cả chất thải khác phát sinh trong nhà máy (chất thải khác có nghĩa là chất thải không nguy hại đúng không nhỉ???)
Cũng theo đó, trong trường hợp chất thải phát sinh trong nhà máy và đã được xử lý trong nhà máy (vì nhà máy sẽ xây dựng hệ thống xử lý nước thải,ví dụ với nước thải) thì có cần phải khai luôn không????
Theo reply của bạn, nước thải và rác thải phải được phân loại riêng, và phải khai báo trong báo cáo định kỳ. Chỉ cần khai báo trong báo cáo định kỳ là đủ hở bạn? Trong trường hợp nhà máy tớ đang chỉ là dự án, trong giai đoạn nhà máy chuẩn bị đi vào hoạt động, có cần phải khai báo gì với STNMT về loại này không bạn????(Tớ đã tìm tài liệu nhưng không thấy...)
Cảm ơn bạn nhiều nhiều...:54:
Mình hiểu ý của bạn, nếu nhà máy của bạn chưa hoạt động thì chưa cần kê khai và làm sổ đăng ký chủ nguồn thải. Khi nào phát sinh CTNH mới làm sổ này thôi.

Sau thời gian hoạt động thì bạn cần làm báo cáo giám sát môi trường định kỳ. Trong báo cáo này bạn kê khai tất cả hiện trạng môi trường của nhà máy. Tốt nhất nên nhờ 1 đơn vị tư vấn để đảm bảo tính khách quan cho nhà máy.

Mình làm công ty tư vấn môi trường, nếu bạn cần hỏi về báo cáo giám sát môi trường định kỳ thì mở topic khác. (vì đây là chủ để sổ chủ nguồn thải)

nothingtt

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Tớ cũng hiểu ý của bạn. Nhưng tớ cũng có khổ tâm lắm cậu ơi...
Nhà máy tớ đúng đang là dự án, và tớ cũng biết là cái đó chỉ đăng ký khi đi vào hoạt động...
Nhưng sếp tớ, các nhà đầu tư nước ngoài, tìm hiểu rất kĩ về luật Việt Nam. Nên sếp hỏi tùm lum hết, tớ phải nghiên cứu các tài liệu về solid waste để trả lời cho sếp.
Sếp tớ hỏi, nếu mà thế này thì sao, thế kia thì sao, tất cả mọi trường hợp có thể xảy ra...
Các câu hỏi trên cũng là từ sếp tớ mà ra đó, bạn có kinh nghiệm trong vấn đề này xin giúp tớ với..

Minh Grac

Cây cổ thụ
Ban Quản Trị
Cảm xúc
78
Sếp tớ hỏi, nếu mà thế này thì sao, thế kia thì sao, tất cả mọi trường hợp có thể xảy ra...
Các câu hỏi trên cũng là từ sếp tớ mà ra đó, bạn có kinh nghiệm trong vấn đề này xin giúp tớ với..
Bạn ở HN hay TP.HCM
Nếu bạn ở TP.HCM mình sẽ đến tư vấn về CTNH cho, miễn phí mà:49:

nguyenchien

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
2
http://www.mediafire.com/?xdxswmjhoaem5px

Mình gửi đơn đăng ký của 1 công ty may đó.
Đây là các giấy tờ cần thiết:
1. Phô tô công chứng Giấy đăng ký kinh doanh
2. Phô tô công chứng Quyết định phê duyệt ĐTM, đề án BVMT, Cam kết BVMT, bản đăng ký đạt TCMT
3. Phô tô Hợp đồng xử lý CTNH
4. 02 đơn đăng ký (đóng dấu công ty)
Theo thông tư 12/2006:
- cần 03 bộ hồ sơ gồm đơn đăng ký và các giấy tờ liên quan
- Điều chỉnh đơn đăng ký khi:
+ lượng chất thải tăng giảm 15 %
+ thay đổi hoặc bổ sung về chủng loại
+ thay đổi địa điểm cơ sở(ko thay đổi chủ NT); thay đổi chủ nguồn thải(ko thay đổi địa điểm)
- Thời gian gửi hồ sơ lên Sở TNMT tỉnh 07 ngày phải có kết quả phản hồi và 12 ngày sau khi xem xét sự đầy đủ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất