Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải bể Aerotank có tỉ lệ BOD:N:P=100:25:5 nước bể lắng đục và nhớt

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Như tiêu đề, trạm xử lý nước thải bên công ty mình đang gặp sự cố:
- Nước ở bể lắng bị đục và trôi bùn ra ngoài. mình nghĩ do nhân viên vận hành đã xả bùn dư nhiều quá dẫn đến MLSS giảm, bể Ae bị quá tải. Bên mình đang giảm tải và châm thêm vi sinh nhưng ko biết là với tỉ lệ BOD:N:p=100:25:5 thì có cần châm thêm chất dinh dưỡng ko nữa. Ko hiểu sau nước bể lắng lại nhớt và rất hôi.
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với. ko biết có phải nguyên nhân xả bùn hay do nguyên nhân nước có BOD thấp quá hay còn nguyên nhân nào khác
Cảm ơn !

hệ thống gặp trục trặc khoảng 03-04 tháng rùi, bên mình đã vệ sinh bể Ae và thuê bên ngoài vào để cấy lại vi sinh nhưng nước vẫn không đạt. Sau đó có đổi men vi sinh khác thì nước đạt nhưng nước cũng trong có được 20 ngày rùi bây giờ đục lại. Mình ko biết với tỉ lệ BOD:N:p như ở trên thì có phải là ít chất hữu cơ quá ko?
mong các bạn chỉ giáo giùm???

Vậy thì đúng rồi, hệ thống có Nitơ cao mà ko có bể anoxit thì làm sao giảm nito. Bạn kiểm tra bể tuyển nổi, hoạt động có đạt ko, kiểm tra lượng khí cấp vào thể Aerotank có đủ ko(DO). Cần điều chỉnh khí trong bể Aerotank 1 cách phù hợp
Điều chỉnh khí bể Ae cho phù hợp, bên mình vẫn cố gắng duy trì DO~2 mg/l nhưng thường thì không đủ. Mình ko biết là lượng Oxy phân phối trong các ngăn của bể Ae có ảnh hưởng gì đến quá trình khử Nito va chất hữu cơ không vậy????

Vậy thì đúng rồi, hệ thống có Nitơ cao mà ko có bể anoxit thì làm sao giảm nito. Bạn kiểm tra bể tuyển nổi, hoạt động có đạt ko, kiểm tra lượng khí cấp vào thể Aerotank có đủ ko(DO). Cần điều chỉnh khí trong bể Aerotank 1 cách phù hợp
bạn có tài liệu về công nghệ bể Anoxic không? cho mình xin tham khảo với, thanks

bác nói ngược rồi, phải sục khí ít ở ngăn đầu thì khi tuần hoàn từ bể lắng về mới giảm nito. tăng dần về sau vì nitat hoá là vi khuẩn tự dưỡng, về sau hết cơ chất thì loại này nó mới hoạt động tốt được
Ngăn đầu cần nhiều oxy cho quá trình oxy hóa các chất hữu cơ và giảm dần mới đúng chứ nhỉ???

Mình múc nước ở ngăn cuối của bể Aerotank để lắng:
- sau 02h giờ có nhiều bã bùn nổi lên,
- trong khi để lắng sau 30 phút lượng bùn lắng chỉ có 120ml.
Thêm vào đó ở bể lắng nổi nhiều bùn chết :((
Thiệt tình bây giờ mình ko biết có nên xả bùn ở bể lắng ra ko do hàm lượng MLSS còn thấp quá.
Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giúp mình