Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nước thải có COD cực kì cao

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
chào các bạn,
mình thấy diễn đàn của chúng ta rất nhiều đề tài với lượng kiến thức rộng lớn. tuy nhiên mình muốn đưa ra một đề tài mới rất hóc hiểm mong là chúng ta sẽ cùng trao đổi để giúp đỡ lẫn nhau tiến bộ.
Có bạn nào gặp phải loại nước thải có hàm lượng COD cực kì cao, trung bình cỡ 50.000-60.000mg/l với lưu lượng thải khoảng 450-500m3/ngày.
Hi vọng đây là đề tài thật sự khó khăn để diễn đàn của chúng ta thêm sôi nổi, mình sẽ phản hồi khi có bất cứ ý kiến thảo luận nào của các bạn.

ah,đây là nước thải của một công ty chuyên về mía đường, sỡ dĩ nó cao như thế là do họ dùng công nghệ ly tâm mật rĩ đường ngay giai đoạn đầu tiên, quá trình này diễn ra đến 3-4 lần nên đẩy ra một lượng nước thải rất lớn với hàm lượng COD cao đến như thế.
Mong các bạn tiếp tục thảo luận nhé.

daibangxanh

Well-Known Member

daibangxanh

Well-Known Member
ban daibangxanh ơi, có thể nói rõ thêm cho mình biết về biogas mà nhà máy đường đó làm đươc ko? công suất bao nhiêu, biogas thi lưu nước bao lâu vậy?
nó xài công nghệ: thiết bị tách rác --> lắng cát --> biogas --> bể lắng --> các bể sinh học.
Diện tích xử lý khoảng 7-8 ha.
Đi sâu vào biogas thì bạn hỏi người khác rùi :pitiful:

daibangxanh đưa ra công nghệ của nhà máy đường nào vậy bạn, nước thải của nó có lớn và COD cao như trường hợp của mình đưa ra không vậy?
Mà công nghệ của bạn như thế là chưa ổn rồi.
thứ nhất lượng nước thải ra rất lớn và khó đều do đó phải có bể điều hòa là tất yếu
thứ hai do anh sử dụng bể UASB thì bắt buộc trước đó phải có bể điều chỉnh pH (khoảng từ 6.0-6.5) trước khi đi qua bể này mới bảo đảm cho vi sinh hoạt động tốt được.
Theo bạn thì với khối lượng nước như thế cần thiết kế bể UASB bao nhiêu, và thời gian lưu bùn trong bao lâu.
Ngoài ra sau khi qua các bể lọc kị khí và hiếu khí thì nó đã đạt để xả trực tiếp ra môi trường chưa hay còn phải xử lí nữa.

Trong công nghệ mía đường thì thường mật rỉ sau ly tâm được xem là phụ phẩm và được thu hồi, vì vậy thường COD nước thải sản xuất mía đường chỉ khoảng 6000mg/lit thôi.
Còn nếu COD nước thải từ 50.000-60.000 thì chắc chắn nhà máy sử dụng mật rỉ vào quá trình lên men (sản phẩm lên men thì tùy công nghệ).
Với nước thải công nghệ lên men có COD từ 50.000-60.000 thì thì thông thường người ta vẫn áp dụng quá trình xử lý kỵ khí (có thu hồi biogas) và hiếu khí. Tuy nhiên nếu chỉ áp dụng hai quá trình trên thì hiệu quả xử lý COD cũng chỉ đạt khoảng 80%. Xử lý lượng COD còn lại mới là vấn đề đau đầu và chi phí đầu tư thường rất cao.
Với CS 500m3/ngày, sau quá trình xử lý kỵ khí và hiếu khí kết hợp, nếu muốn đạt tiêu chuẩn xả thải thì việc đầu thêm tư 2-3 triệu USD cũng rất bình thường, nhưng hiệu quả cũng 5 ăn 5 thua, vì vậy cần phải nghiên cứu kỹ tính chất nước thải trước khi quyết định chọn công nghệ.

bạn vuthuy là dân công nghệ sinh học phải không?mình có dịp được giao lưu với bạn rồi,theo mình nghĩ công nghệ này đúng chuyên môn của bạn luôn đúng không?
thật ra đúng như bạn nói sau quá trình xử lí kị khí và hiếu khí thì lượng COD của nó vẫn còn rất lớn, chưa tính đến với khối lượng lớn như thế thì việc xây dựng các bể đó cũng rất tốn kém và tốn nhiều diện tích.
Lượng nước thải sau khi qua xử lí ở bể hiếu khí (aeroten) thì mình phải cho qua một ngăn tách bùn để giảm bớt lượng tải bùn trước khi cho vào bể lắng ly tâm (có sử dụng cánh quạt cho vận hành quanh bể) để tách lượng nước trong theo máng răng cưa ở trên. lượng bùn thu được đưa về bể nén bùn.
với hướng xử lí như trên bạn vuthuy và các bạn có đóng góp gì không?

N

nhoc ech

Guest
CS 500m3 mà đã 2-3 triệu USD.... lớn thế này mà dùng UASB thì chắc ko nổi đâu, sao ko dùng Biogas để thu hồi khí làm máy fát điện như daibangxanh nói đấy, tiết kiệm chi phí.
Có ai rành biogas ko??? mình đang có dự án nghiên cứu về cái này nhưng chưa hiểu rõ lắm.
Bạn vuthuy chắc biết cái nì, help me???

daibangxanh

Well-Known Member
daibangxanh đưa ra công nghệ của nhà máy đường nào vậy bạn, nước thải của nó có lớn và COD cao như trường hợp của mình đưa ra không vậy?
Mà công nghệ của bạn như thế là chưa ổn rồi.
thứ nhất lượng nước thải ra rất lớn và khó đều do đó phải có bể điều hòa là tất yếu
thứ hai do anh sử dụng bể UASB thì bắt buộc trước đó phải có bể điều chỉnh pH (khoảng từ 6.0-6.5) trước khi đi qua bể này mới bảo đảm cho vi sinh hoạt động tốt được.
Theo bạn thì với khối lượng nước như thế cần thiết kế bể UASB bao nhiêu, và thời gian lưu bùn trong bao lâu.
Ngoài ra sau khi qua các bể lọc kị khí và hiếu khí thì nó đã đạt để xả trực tiếp ra môi trường chưa hay còn phải xử lí nữa.
Mình trả lời câu hỏi của bạn với quy trình của mình như sau:
- Hồ Biogas của nó thời gian lưu đến 2 ngày lận thì không cần dùng bể điều hòa nữa :Happy:
- Sử dụng bể điều chỉnh pH hay không thì chưa hẳn đã cần thiết và quan trọng nhất là hệ thống thích nghi và ổn định. Quy trình mình đề cập đến ở trên là các hồ chức năng chứ không phải các bể.

Ai dà, kinh khủng nhỉ.
Để mình nghiên cứu thêm về cái loại này, chủ đề rất thú vị ^^
Nhưng dù gì, theo mình, hiệu quả hay k k dừng lại v giới hạn ở vấn đề công ngệ có đủ mạnh để xử lý những thằng nhó nhai như thế này. MÀ cần fai kết hợp, đó mới là biện fap' ok nhất (in future). Nghĩa là, như bạn thấy, tên nhà máy này thải ra 1 kiểu nthai kho' chịu như vậy, k thể cứ để nó duy trì mãi chế độ sản xuất như hiện tại, rõ ràng cần fai thay đổi công nghệ sản xuất, (tất nhiên là vẫn fai đảm bảo công suất v hiệu quả nhà máy ở mức độ nào đó). Cần fai kết hợp 2 bên, chứ cứ thải ra thế nào tùy thích, mặc kệ môi trường thì nói thiệt là tui thà đi xử bọn này còn hơn là tốn tg tìm công ngệ xử lí cho nó. :gun_nep:
Còn hiện tại, để tìm cách xử lý nước này đã. :bemused:

nói như lucky thì suôn quá, đơn nhiên ai cũng muốn tìm công nghệ tiên tiến hơn rồi. Nhưng nói thật bạn thấy đấy với lượng nước thải ra cở đó thì dây chuyền công nghệ đâu phải dạng tầm thường,đâu có thể ngày 1 ngày 2 thay đổi được.
trong lúc đợi tìm kiếm công nghệ mới và đợi cả kinh tế nữa thì việc trước mắt vẫn phải xử lí nước thải này đã, vì cứ sản xuất là có nước thải àh
Mình thử đưa ra một số hướng để các bạn tham gia cho sôi nổi và cùng nhau hiểu biết thêm nhé. Sau khi xử lí kị khí và hiếu khí, qua bể lắng ly tâm như mình nói ở trên tiếp theo chúng ta có thể:
1. Cho thu nước rồi đi qua thêm một bể lọc cát, bể lọc ion nữa trước khi cho thải ra.
2. Cho qua hệ thống lọc RO để bảo đảm nước ra sạch và bảo đảm theo yêu cầu.
3. Sử dung ozon sục vào đạt tiêu chuẩn rồi thải ra ngoài.
Các bạn thử đánh giá từng biện pháp xem thử thế nào, có gì chúng ta sẽ trao đổi thêm nhé.

Hệ thống lọc màng có thể giải quyết triệt để nước thải loại này tuy nhiên vẫn có những khó khăn nhất định: vốn đầu tư rất cao, khó vận hành, dễ gặp sự cố. Nhưng nếu có tiền chắc chắn mình không từ chối đầu tư hệ thống này vì vẫn có thể tìm ra cách khắc phục các nhược điểm vận hành của nó.
Không nên đầu tư Ozone vì hiệu quả không đáng kể và cũng rất tốn kém.

mình biết đây hình như là chuyên môn của bạn vuthuy mà
Nhưng bạn có thể nói rõ hơn tí về công nghệ lọc màng được không?
cụ thể về công nghệ và thiết bị cũng như phương pháp xử lí của nó luôn đi bạn.
Bạn nói đến lọc màng thì dùng vật liệu lọc gì vậy, nói rõ hơn để mọi người cùng bàn luận chi tiết để cùng nhau giải quyết chứ.
Chắc chắn là hệ thống xử lí này phải tốn kém rồi nhưng căn bản là hiệu quả xử lí của nó mới là vấn đề quan tâm của anh chị em diễn đàn chúng ta, còn kinh tế mình có thể điều chỉnh sau được mà.

Công nghệ lọc màng bao gồm MF, UF, NF và RO. Do mình chưa biết về tính chất và thành phần của nước thải mà bạn đề cập nên thành thật là không biết tư vấn thế nào cho đúng, vì không thể đùa với chi phí đầu tư hệ thống này được dễ ôm hận lắm. Hiểu biết càng nhiều về thành phần nước thải sẽ giúp giảm đáng kể chi phí đâu tư do chọn được công nghệ lọc màng phù hợp.
Còn về hiệu quả thì bạn yên tâm, nếu thiết kế và vận hành ổn thỏa nước thải chắc chắn sẽ đạt tiêu chuẩn.