Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Nước thải đầu ra không xử lý được hết độ màu

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Xin chào cả nhà !
Hiện em đang vận hành một hệ thống xử lý nước thải với công suất 200m3/day. Nước thải từ sản xuất khoai tây chiên với COD đầu vào khoảng 3000, N 150 và P 65. Quy trình xử lý gồm: (1)bể gom - tách dầu (2) bể gom - lắng thứ cấp - điều hòa - UASB - ANOXIT- AEROTANK - lắng - khử trùng. Ở lắng sau vi sinh châm PAC để khử P
Trong thời gian khoảng 1 tháng trở lại đây thì nước đầu ra của bên em bị ngả màu vàng nhạt (trước đây thì không có)
Có anh chị nào biết cách khắc phục hướng dẫn giúp em với ạ
Em xin chân thành cảm ơn !

doanvanchung1991

Active Member
Xin chào cả nhà !
Hiện em đang vận hành một hệ thống xử lý nước thải với công suất 200m3/day. Nước thải từ sản xuất khoai tây chiên với COD đầu vào khoảng 3000, N 150 và P 65. Quy trình xử lý gồm: (1)bể gom - tách dầu (2) bể gom - lắng thứ cấp - điều hòa - UASB - ANOXIT- AEROTANK - lắng - khử trùng. Ở lắng sau vi sinh châm PAC để khử P
Trong thời gian khoảng 1 tháng trở lại đây thì nước đầu ra của bên em bị ngả màu vàng nhạt (trước đây thì không có)
Có anh chị nào biết cách khắc phục hướng dẫn giúp em với ạ
Em xin chân thành cảm ơn !
bạn đã thử giảm lượng PAC bổ sung chưa?

doanvanchung1991

Active Member
Pac trợ lắng bạn có bơm tuan hoàn bùn về bể ae không. theo mình bít thì PAC sẽ làm thay đổi pH ảnh hưởng tới vi sinh xử lý Ni tơ phía trước làm nước chuyển màu vàng
điều bạn nói là đúng. PAC làm giảm pH. và nếu tuần hoàn bùn này lại cũng sẽ ảnh hưởng đến vi sinh. nhưng bạn ý có nói trước đây hệ thống không bị mà gần đây 1 tháng mới bị. mình chỉ đang sợ là dư PAC nên nước có màu hơi vàng thôi.

điều bạn nói là đúng. PAC làm giảm pH. và nếu tuần hoàn bùn này lại cũng sẽ ảnh hưởng đến vi sinh. nhưng bạn ý có nói trước đây hệ thống không bị mà gần đây 1 tháng mới bị. mình chỉ đang sợ là dư PAC nên nước có màu hơi vàng thôi.
Nước thải bên công ty em cũng ngã màu vàng lâu nay. Công nghệ Thu gom -> Điều hòa -> Điều chỉnh pH -> Anoxic -> MBR -> Nước đầu ra. Nước thải đầu ra màu vàng giống đầu vào. lắc lắc thấy sủi bọt. anh cao kiến xử lý giúp em với ạ

Cảm ơn bạn đã quan tâm vấn đề. Sự thực là từ lúc châm PAC ít hơn nước mới bị ngã vàng. Như đã nói ở trả lời trên, bên mình chạy dự án tiết kiệm 40% lượng PAC châm vào, bùn có tuần hoàn về. Và sau 1 tháng giảm thì nước bắt đầu ngã màu

bạn có thể cho mình xem kết quả phân tích nước đầu vào hệ thống của bên bạn không? lưu lượng nước thải luôn nhé bạn
Hiện tại Em chỉ đo được 2 chỉ số COD: 150, pH >8. Lưu lượng nước thải 150 m3/ngày đêm. Nước thải bên em cứ chạy vòng tròn dội nhà vệ sinh rồi quay lại trạm xử lý.

Hiện tại Em chỉ đo được 2 chỉ số COD: 150, pH >8. Lưu lượng nước thải 150 m3/ngày đêm. Nước thải bên em cứ chạy vòng tròn dội nhà vệ sinh rồi quay lại trạm xử lý.
bạn thử kiểm tra thêm chi tiêu N và P xem sao. bạn cũng thử xem lại lượng dinh dưỡng bổ sung xem,.cũng có thể đường như cũng sẽ làm cho nước có màu đấy.