phần mềm quản lý rác thải thông minh

Nước thải Nước thải đầu ra không xử lý được hết độ màu

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Nói chung bạn nên phân tích thêm thông số n, p trước khi xử để bổ sung dinh dưỡng cho phù hợp. Minh nghĩ như vậy sẽ tốt hơn cho hẹ thống xl
Anh cho em tham vấn chút ạ: PH đầu vào khi nào cũng 8 (bên em sử dụng đầu dò điều chỉnh). Vậy sao từ bể Anoxic trở đi pH lại tụt thảm hại quá ạ. Có khi dưới 3. phản ứng gì xảy ra ạ.

Anh cho em tham vấn chút ạ: PH đầu vào khi nào cũng 8 (bên em sử dụng đầu dò điều chỉnh). Vậy sao từ bể Anoxic trở đi pH lại tụt thảm hại quá ạ. Có khi dưới 3. phản ứng gì xảy ra ạ.
BẠn cho kiểm tra lại khuấy hoặc sục khí bể anoxic. Theo mình nghĩ khuấy hay sục khí bể có vấn đề nên bể diễn ra quâ trình phân huỷ yếm khí chứ k phải thiếu khí nữa. Mà phân huỷ yếm khí có 1 giai đoạn gọi là giai đoạn a xit hoá. Điều đó khiến pH nước giảm xuống.

BẠn cho kiểm tra lại khuấy hoặc sục khí bể anoxic. Theo mình nghĩ khuấy hay sục khí bể có vấn đề nên bể diễn ra quâ trình phân huỷ yếm khí chứ k phải thiếu khí nữa. Mà phân huỷ yếm khí có 1 giai đoạn gọi là giai đoạn a xit hoá. Điều đó khiến pH nước giảm xuống.
dạ. bể anoxic bên em vẫn khấy bình thường ạ.

Javen đổ vào bễ chứa nước thải sau xử lý hay sao ạ
đúng rồi bạn. Nhưng trước tiên, bạn phải làm trong phòng thí nghiệm đã nhé. xem liều lượng tối ưu nhất là bao nhiêu nhé. theo dõi sự thay đổi độ màu đến ngày hôm sau. Vì javen màu nó sẽ lâu đổi hơn là bạn cho H2o2. dùng h2o2 thì sẽ thấy hiệu quả ngay

Leekisu

Xin chào các bác, em là người mới, em có ý kiến thế này.
Bác zljlzghostzljlz em thấy nước thải của bác có hàm lượng hữu cơ cao, có thể hệ thống vi sinh chưa xử lý triệt để, nước sau xử lý đã có màu ngà vàng, khi bác châm PAC thì nó keo tụ hết các chất hữu cơ thừa sau khi xử lý nên nước trong. Khi bác giảm lượng PAC thì PAC ko đủ keo tụ chất hữu cơ thừa (bao gồm xác chết vi sinh) từ trước bể lắng nên nước có màu vàng ah.

Leekisu

Bác ledongeco, em thấy bác lắc co bọt khí là do tỷ lệ dinh dưỡng không phù hợp, lượng Nitrat cao sinh khí N2 trong pha chờ của MBR hoặc là lượng khí sinh ra do phân hủy bùn chết.
Túm lại em thấy có thể hệ vi sinh hoạt động chưa tốt dẫn đến vi sinh yếu hoặc chết.

Một số ý kiến của em mong các bác góp ý thêm. Cảm ơn các bác.

Hiện tại Em chỉ đo được 2 chỉ số COD: 150, pH >8. Lưu lượng nước thải 150 m3/ngày đêm. Nước thải bên em cứ chạy vòng tròn dội nhà vệ sinh rồi quay lại trạm xử lý.
bạn chạy tuần hoàn vậy hàm lượng ni tơ vòng lại sẽ cao hơn lúc ban đầu dẫn đến có màu ko phải màu vàng mà màu hơi đỏ vàng