Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nước thải nhiễm dầu mỡ của nhà máy sx và lắp ráp xe máy

• Thread starter ptbinh17aprvee
  • Ngày gửi

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Bạn có tham khảo về nguồn gốc phát sinh của nước thải ko vậy?
Nếu có thêm nguyên vật liệu đầu vào và qui trình sản xuất nữa thì quá tốt.
Mình cũng có làm nước thải loại này một lần nhưng mà ko biết có giống hay ko? Phải có thông tin chính xác mới dám chắc, nếu ko phiêu lắm

daibangxanh

Well-Known Member
Có ai biết cách xử lý nước thải nhiễm dầu mỡ và axit để sơn của nhà máy sx và lăp giáp xe máy không, bảo hộ minh vơi......:50:
Mình đề xuất thử nhé, có j sai thì sửa dùm:54:

song chắn rác, hầm bơm tiếp nhận, bể điều hòa, tuyển nổi vớt dầu mỡ, keo tụ tạo bông, fenton, lắng, lọc than.
Hì hì, thử thôi nhé, phân tích dùm

C

cuc-vang

Guest
Nước thải nhiễm dầu mỡ của nhà máy sản xuất và lắp ráp xe máy

Có ai biết trong dây truyên xử lý nước thải nhiễm dầu mỡ trên nên dùng hoá chất gì ko? Về dây truyền thì keo tu cần phải dùng hoá chất nào. Mình hay dùng phèn nhôm moi người thấy có đc ko?
Qui trình xử lý phải có giai đoạn tách dầu mỡ. Có thể sử dụng tuyển nổi hoặc sợ tốn tiền thì xây bể tách dầu cơ học cũng được. Sau đó mới qua keo tụ.
Có thể sử dụng chất keo tụ là FeSO4 là được. Theo lời bạn miêu tả thì nước có dầu mỡ, nếu ko sử dụng tuyển nổi hoặc quá trình tách dầu ko hiệu quả thì khi keo tụ bằng phèn nhôm cặn sẽ khó lắng, keo tụ bằng phèn sắt thì bông cặn nặng hơn nhiều ==> quá trình lắng diễn ra tốt hơn.

P

ptbinh17aprvee

Guest
Qui trình xử lý phải có giai đoạn tách dầu mỡ. Có thể sử dụng tuyển nổi hoặc sợ tốn tiền thì xây bể tách dầu cơ học cũng được. Sau đó mới qua keo tụ.
Có thể sử dụng chất keo tụ là FeSO4 là được. Theo lời bạn miêu tả thì nước có dầu mỡ, nếu ko sử dụng tuyển nổi hoặc quá trình tách dầu ko hiệu quả thì khi keo tụ bằng phèn nhôm cặn sẽ khó lắng, keo tụ bằng phèn sắt thì bông cặn nặng hơn nhiều ==> quá trình lắng diễn ra tốt hơn.
Bên mình cũng thử FeSO4 nhưng không cho kết quả tốt lắm. Bạn có thể nói rõ tỷ lệ sử dụng trộn với nước là bao nhiêu không? Và ngoài ra có cần chất phụ loài khác không ? cuc-vang nói rõ có được không

Snow_wolf

Active Member
nước thải nhiễm dầu mỡ của nhà máy sản xuất và lắp ráp xe máy

Bên mình cũng thử FeSO4 nhưng không cho kết quả tốt lắm. Bạn có thể nói rõ tỷ lệ sử dụng trộn với nước là bao nhiêu không? Và ngoài ra có cần chất phụ loài khác không ? cuc-vang nói rõ có được không
Bạn thử dùng FeSO4 với liều lượng vượt ngưỡng thông thường xem.(cỡ vài ngàn mg/L)
Tui có lần keo tụ với nồng độ FeSO4 lớn kinh khủng.

C

cuc-vang

Guest
nước thải nhiễm dầu mỡ của nhà máy sản xuất và lắp ráp xe máy

Mình cũng thử rồi cho rất nhiều nó lắng kết tủa tất cả xuống đáynhiều mà cạn vẫn phía trên và nước không trong.
Cặn bị nổi lên hả bạn? Sợ là nồng độ dầu mỡ cao quá ấy.
Bạn thử sử dụng phèn hỗn hợp xem (hỗn hợp Fe:Al = 1:1) có thể có kết quả tốt hơn chăng?