Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải nhiễm hoá chất

hanhgtvt

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào các bác.
Em đăng bài này ở đây k biết có đúng mục k, nếu nhầm admin movie giúp em nhé.
Em đang có khối lượng khoảng 120m3 nước nhiễm hoà chất Diethanolamine (DEA) khoảng 20% khối lượng.
Giờ Sếp và đối tác đang yêu cầu lên phương án xử lý, mà em chưa biết làm như thế nào đây. Bác nào có cao kiến tư vấn giúp em với.

daibangxanh

Well-Known Member
Diethanolamine, often abbreviated as DEA or DEOA, is an organic compound with the formula HN(CH2CH2OH)2. This colorless liquid is polyfunctional, being a secondary amine and a diol. Like other organic amines, diethanolamine acts as a weak base. Reflecting the hydrophilic character of the alcohol groups, DEA is soluble in water, and is even hygroscopic. Amides prepared from DEA are often also hydrophilic.

Nguồn: wiki

120m3 này là tương đối lớn đấy. Bạn nên có 2 phương án về kinh tế:
  • mua vật tư, thiết bị để tự xử lý: ví dụ như H2O2, máy ozon,...
  • thuê đơn vị xử lý chất thải nguy hại
:mail:

hanhgtvt

Thanks Daibangxanh.
Công ty mình chính là đơn vị xử lý chất thải nguy hại, chất thải này phát sinh từ nhà máy lọc dầu Dung Quất, bên mình làm nhiệm vụ thu gom xử lý cho bên lọc dầu.
Lần đầu gặp loại nước thải nhiễm hoá chất kiểu này nên chưa có kinh nghiệm, về mặt thiết bị thì bên mình có những modul đơn lẻ, để phục vụ xử lý. Tuy nhiên về phương án công nghệ mình chưa có phương án.
Bạn có phương án nào hiệu quả thì tư vấn cho mình với.
Thanks!

Ms Bean

Administrator
Thành viên BQT
Thanks Daibangxanh.
Công ty mình chính là đơn vị xử lý chất thải nguy hại, chất thải này phát sinh từ nhà máy lọc dầu Dung Quất, bên mình làm nhiệm vụ thu gom xử lý cho bên lọc dầu.
Lần đầu gặp loại nước thải nhiễm hoá chất kiểu này nên chưa có kinh nghiệm, về mặt thiết bị thì bên mình có những modul đơn lẻ, để phục vụ xử lý. Tuy nhiên về phương án công nghệ mình chưa có phương án.
Bạn có phương án nào hiệu quả thì tư vấn cho mình với.
Thanks!
Công ty bạn không có hệ thống xử lý nước thải à

hanhgtvt

Có Ms Bean ah.
Bên công ty có hệ thống xử lý nước rỉ rác công nghệ Sinh - Hoá - Lý; Một hệ thống xử lý nước thải công nghiệp dạng modul phản ứng để phục vụ xử lý nước thải phát sinh từ các quá trình sản xuất hoặc yêu cầu của khách hàng. Tuỳ thuộc vào loại nước thải phát sinh mà bọn mình có những điều chỉnh hoặc đầu tư thêm cho phù hợp.
Vấn đề của mình bây giờ là công nghệ, hoá chất như thế nào cho phù hợp ấy.
Bạn có cao kiến gì k?