Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải nuôi cấy vi sinh với vi sinh dạng tươi và bùn hoạt tính

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
thông thường trong bể vi sinh hiếu khí, các công ty thường lấy bùn hoạt tính để nuôi cấy( cái này thì phổ biến lắm, nhưng sinh bùn hơi bị nhiều + nuôi cấy hơi cực)
có cty thì cấy dạng vi sinh tươi ( vi sinh dạng đóng chai sẵng) chỉ việc đỗ vào nước thải + thức ăn cho nó, thằng này thì sinh bùn cực ít, nuôi cấy thì đơn giản...

vậy theo mấy pro mình nên chọn thằng nào, đối với từng loại nên áp dụng cho từng nước thải khác nhau như thế nào cho hiệu quả.

thông thường trong bể vi sinh hiếu khí, các công ty thường lấy bùn hoạt tính để nuôi cấy( cái này thì phổ biến lắm, nhưng sinh bùn hơi bị nhiều + nuôi cấy hơi cực)
có cty thì cấy dạng vi sinh tươi ( vi sinh dạng đóng chai sẵng) chỉ việc đỗ vào nước thải + thức ăn cho nó, thằng này thì sinh bùn cực ít, nuôi cấy thì đơn giản...

vậy theo mấy pro mình nên chọn thằng nào, đối với từng loại nên áp dụng cho từng nước thải khác nhau như thế nào cho hiệu quả.
mình thấy nuôi cấy bằng bùn hoạt tính nhanh hơn chứ bạn, bơm xuống rồi sục 3-4 ngày bùn nó to ra là tăng tải đc rồi, còn vi sinh tươi thì hơi lâu à nha, cả tháng chứ k chơi đâu,:32:
nước thải loại nào thì bơm bùn loại ấy thì tốt hơn, nhưng mà mình thấy của loại khác vẫn đc tất ^^ hiếu khí thì xài bùn của hệ thống hiếu khí nào chả đc, còn kị khí mình k biết:30:

Chẳng biết ai giỡn ai!? Theo ý chủ quan của mình thì tùy hệ thống thôi. Với hệ thống mà chất lượng bùn giảm thì bổ sung vi sinh dạng đóng chai là OK nhất. Vừa giảm tỷ lệ bùn sinh ra vừa tránh rắc rối do hệ bùn tạp chậm dung nạp.
Với một hê thống mới, nên xin ( hay mua) bùn có sẳn ở hệ thống khác về nuôi cấy và bổ sung thêm vi sinh đóng gói sẵn và tăng tải từ từ.
Việc lấy bùn từ hệ thống khác có khi bị tình trạng như nick hoahiep trình bày vì nhiều lý do khác nhau ( chủ quan và khách quan), tế nhị mình k trình bày ở đây. Tuy nhiên cái lợi vẫn lớn hơn nếu mình hiểu rõ và quá trình lấy bùn được kiểm soát tốt.
Theo mình thì nên đặt vấn đề mua để dễ kiểm soát chất lượng chứ đừng nên đi xin để rồi đưa mình vào tình huống khó xử.

Bùn phơi rồi thì còn đâu chất nữa mà cấy, và đi hút bùn ở chỗ mà bạn nói thì chưa thấy ai làm. Vì bùn ở đó lẫn nhiều thứ nguy hại cho công trình. Tốt nhất là làm theo cách trên cùng đó là nuôi cấy sẵn trong chai có bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng, cụ thể là BOD:N:p = 100:5:1 hoặc 200:5:1 ( thông khí tốc độ cao ), hoặc là lấy từ công trình đang hoạt động.
Theo mình, cả hai cách đều được!