Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải OZON trong xử lý nước thải

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
mình chuẩn bị sử dụng ozon trong xử lý 1 loại nước thải hầu như COD cực lớn còn BOD thì nhỏ, nếu xài hóa chất để oxy hóa thì tốn kém, tốn công vận hành và ít hiệu quả về mặt môi trường.
Giải pháp mình ưu tiên hàng đầu là máy ozon, các bạn nào có kinh nghiệm thì share cho mình với.

Khó khăn và nhược điểm của ozon trong xử lý nước là gì ? ( thực tế nhé)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Tặng bác DBX đoạn Video về tính hiệu quả của Ozone

Còn về mặt nhược điểm thì đó chính là khả năng duy trì nồng độ của máy phát ozone (lúc đầu máy phát ozone có thể duy trì nồng độ thiết kế, nhưng sau khi sử dụng 1 thời gian thì nồng độ ozone không bằng được so với thiết kế.
Biện pháp khác phục:
Đặt máy ozone ở nơi khô thoáng và có nhiệt độ thấp.

Snow_wolf

Active Member
Còn về mặt nhược điểm thì đó chính là khả năng duy trì nồng độ của máy phát ozone (lúc đầu máy phát ozone có thể duy trì nồng độ thiết kế, nhưng sau khi sử dụng 1 thời gian thì nồng độ ozone không bằng được so với thiết kế.
Biện pháp khác phục:
Đặt máy ozone ở nơi khô thoáng và có nhiệt độ thấp.
Cảm ơn thông tin rất có ích.
Vậy nếu vị trí đặt máy khô và thoáng mát thì tuổi thọ của máy khoảng bao nhiêu lâu? Và nếu đã bị giảm ozone sinh ra thì có biện pháp nào khắc phục hay không? Sửa chữa thay thế ???
À, một câu nữa. Nồng độ ozone hòa tan tối đa trong nước thải ở điều kiện thường là bao nhiêu?

Cho bác lời khuyên khi máy ozone nè:
Cấu tạo bên trong máy khá đơn giản, gồm 3 bộ phận: buồng nạp, bộ phận phóng điện rung khí siêu thanh và buồng nén. Ban đầu, không khí được hút vào bộ lọc hút ẩm và bụi, và hoạt hóa làm lạnh; sau đó được dẫn vào buồng nén. Cùng lúc, một dòng điện lần lượt đi qua bộ biến tần cao áp để nâng hiệu điện thế tới 6.000-8.000V, rồi được phóng vào buồng nạp. Dòng điện cao thế gặp không khí trong buồng nạp sẽ sinh ra ozone (O3).
Tuy nhiên, có chuyên gia cho biết quá trình phóng điện này còn tạo ra oxít nitơ - rất hại cho đường hô hấp. Đó là một loại khí thải công nghiệp mà nếu thường xuyên hít phải sẽ mắc bệnh mãn tính về tai, mũi, họng. Vì thế, cách phổ biến để khắc phục tình trạng tạo ra khí oxít nitơ là máy sục ozone phải đi kèm một máy xử lý làm khô không khí (thiết bị khử ẩm). Để kiểm tra máy tạo khí ozone có thiết bị khử ẩm hay không, khi sử dụng lần đầu tiên có thể sục khí ozone vào trong nước để đo độ pH. Nếu máy tốt, độ pH sẽ là trung tính và ngược lại. Cũng có thể dùng giấy quỳ để thử, nếu máy tốt (độ pH trung tính) giấy sẽ giữ nguyên màu vàng; ngược lại giấy sẽ chuyển thành hồng hoặc đỏ.
(Theo HaNoiMoi)

Cảm ơn thông tin rất có ích.
Vậy nếu vị trí đặt máy khô và thoáng mát thì tuổi thọ của máy khoảng bao nhiêu lâu?
Câu này bác nên hỏi nhà cung cấp thì đúng hơn.

Và nếu đã bị giảm ozone sinh ra thì có biện pháp nào khắc phục hay không? Sửa chữa thay thế ???
Các xu thế cải tiến máy ozone là:
- Nâng cao tần số công tác
- Cải tiến hệ thống làm mát
-Chọn vật liệu điện môi (với máy cỡ nhỏ thường dùng kim loại tráng men)
- Dung ôxy nồng độ cao thay cho không khí

À, một câu nữa. Nồng độ ozone hòa tan tối đa trong nước thải ở điều kiện thường là bao nhiêu?
Trộn Ozone vào nước bình thường bằng cục sủi hiệu suất <8%, bằng màng phun khí đạt< 20%Tbằng Injector (với áp suất âm) đạt <30% (còn lại nổi thoát lên trời), nếu thêm cánh xé (Đức hay dùng) đạt < 40%, nếu thêm 2 cặp nam châm Ne-Fe-Bo (cỡ >50MOst) đạt <55% (Úc và Hàn quốc) hay dùng ...
Trộn nước vào ozon (dàn mưa, phun mù ...) hiệu suất có thể đạt < 70%
Vần đề ở chỗ sau khi trộn phải kích cho Ozon phân giải nhanh thành Oxy nguyên tử O, Hydroxyn HO-, O2, ... đồng thời tạo điều kiện cho O tác dụng triệt để trong môi trường cần xử lý. Nga thường dùng lưới phun khí hợp kim platin để xúc tác phản ứng

mình chuẩn bị sử dụng ozon trong xử lý 1 loại nước thải hầu như COD cực lớn còn BOD thì nhỏ, nếu xài hóa chất để oxy hóa thì tốn kém, tốn công vận hành và ít hiệu quả về mặt môi trường.
Giải pháp mình ưu tiên hàng đầu là máy ozon, các bạn nào có kinh nghiệm thì share cho mình với.

Khó khăn và nhược điểm của ozon trong xử lý nước là gì ? ( thực tế nhé)

Hồi sinh viên, mình làm luận văn về xử lý nước rỉ rác tại bãi rác Trảng Dài - Biên Hòa - ĐN. Mình dùng hệ Perozon - O3/H2O2 để xử lý. Mục đích là giảm thiểu COD, và một vài thông số khác. COD vào rất cao, trong khi đó BOD lại rất nhỏ, N-NH3 cũng cao lắm. Mình dùng hệ này xử lý đạt hiệu suất gần 80%. Nhưng nếu dùng Ozone không thì hiệu suất thấp lắm. Nếu bác cần thì mình sẽ post bài lên cho. Mình làm cũng công phu lắm đó. Mình thấy bác Jupiter viết cũng khá đầy đủ về ozone nhưng có nhiều cái cũng chưa được đề cập đến. Thằng này phức tạp lắm, cần phải cẩn thận, mình từng "khóc" với nó 5 tháng đấy.
:21::26:

các bác có vẻ biết nhiều về vấn đề này quá nhỉ, đợt trước em cũng lam tiểu luận về xử lý phenol trong nhà máy cốc hóa bằng ozon nhưng đợt đó không biết cách tính hiệu suất ra sao. Bác nào có tài liệu về ozon hay H2O2 sao không thấy post lên trong mục tài liệu tham khảo để anh em xem nhỉ????

hiệu quả cuả việc oxi hóa nâng cao bằng ozôn đạt hiệu suất cao không hả các bác. bác nào làm rồi chỉ cho em 1 ít kinh nghiệm được không? hiện nay em đang thiết kế hệ thôngd xử lý nước thải bệnh viện có sử dụng cụm oxi hóa nâng cao bằng ozon và H2O2 mà mình chưa có kinh nghiệm gì cả nè. chỉ giáo dùm em nhé, cám ơn trước nè!