Ứng dụng Gom Rác GRAC

Tư vấn Phân (chất rắn) có thể đưa vào hệ thống xử lý nước thải dc không?

Imhotepcome

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hi mọi người,
Mình cần tư vấn về 1 vấn đề mà ông Sếp mới về của mình đưa ra - chắc do lâu ko cập nhật công nghệ nên mình thấy khá lạ, đó là : tại sao phân không đưa vào hệ thống xử lý mước thải luôn mà định kỳ phải hút? Ổng dẫn chứng bên Time Square, họ đánh tan phân và đưa vào hệ thống xử lý - Tất nhiên trong đó là cả 1 quá trình công nghệ nhưng mình hỏi sâu thì ổng có vẻ ko vui nên mình lên đây hỏi thăm mọi người
Mọi người có tài liệu nào dẫn chứng thì cho mình xin Anh - Việt gì cũng dc, mình rất cám ơn!

Ms Bean

Administrator
Thành viên BQT
Chào bạn
Bản chất của Hệ thống xử lý nước thải là chuyển chất thải từ dạng này sang dạng khác: nước sạch hơn nhưng sẽ tạo ra chất rắn, chất khí bay hơi,...
Vậy nếu có khả năng tách ra từ ban đầu được thì nên ưa tiên để khỏi tốn kém, tốn công, và tăng rủi ro cho hệ thống xử lý.
Thân

Imhotepcome

Chào bạn
Bản chất của Hệ thống xử lý nước thải là chuyển chất thải từ dạng này sang dạng khác: nước sạch hơn nhưng sẽ tạo ra chất rắn, chất khí bay hơi,...
Vậy nếu có khả năng tách ra từ ban đầu được thì nên ưa tiên để khỏi tốn kém, tốn công, và tăng rủi ro cho hệ thống xử lý.
Thân
Cám ơn bạn đã trả lời,
Ông sếp mình đang đặt vấn đề tại sao 1 năm ở đây chi cả trăm triệu cho việc hút mà bên Khách sạn kia họ ko hút định kỳ giống mình - Mấu chốt nằm ở phần Công nghệ bí hiểm đó =.= nên mình muốn hỏi thăm mọi người có ai từng thấy công nghệ đó chưa

Vongai

Hi mọi người,
Mình cần tư vấn về 1 vấn đề mà ông Sếp mới về của mình đưa ra - chắc do lâu ko cập nhật công nghệ nên mình thấy khá lạ, đó là : tại sao phân không đưa vào hệ thống xử lý mước thải luôn mà định kỳ phải hút? Ổng dẫn chứng bên Time Square, họ đánh tan phân và đưa vào hệ thống xử lý - Tất nhiên trong đó là cả 1 quá trình công nghệ nhưng mình hỏi sâu thì ổng có vẻ ko vui nên mình lên đây hỏi thăm mọi người
Mọi người có tài liệu nào dẫn chứng thì cho mình xin Anh - Việt gì cũng dc, mình rất cám ơn!
Ông Sếp bạn là người có ý tưởng rất đúng.
Về nguyên tắc, với xử lý tại nguồn, việc có bể phốt để lắng phân là điều không cần thiết, ở mấy khía cạnh sau:
- Về bản chất: Trạm XLNT (trường hợp của bên bạn, mình đoán là chung cư, khách sạn hay văn phòng nào đó) để xử lý triệt để nước thải xuất phát từ sinh hoạt - bao gồm cả công đoạn WC. Đa phần Trạm XLNT được thiết kế đáp ứng được điều đó (tính toán dựa trên gBOD, gSS/người, hoặc BOD ~200mg/l - là nồng độ ko qua bể tự hoại). ==>Nếu Trạm XLNT làm được điều đó thì đâu cần bể phốt, đâu cần phải xử lý bùn riêng, vô cùng mất vệ sinh? Thêm nhiều công đoạn, quản lý phức tạp??? (Dù rằng TXLNT cũng tạo bùn - nhg lượng bùn ít hơn, là vi sinh nên ko hôi thối, khó xử lý)
- Về kỹ thuật: Hiện nay vấn đề nghiêm trọng nhất với sinh hoạt là các chỉ tiêu về Nitor (QCVN14:2008: NH4<5, NO3<30, dự kiến điều chỉnh NO3<20), hoạt động tạo ra nhiều Niotr, thông thường T-N đầu vào trong nước thải sinh hoạt chung cư khoảng 30-40mg/l; với nước thải văn phòng ~100mg/l; với Nhà hàng, khách sạn ~40-50mg/l. Để xử lý tốt được Nito thì phải có BOD cho công đoạn khử (BOD:TN>5), nếu có công đoạn tự hoại sẽ lắng phân, giảm BOD nhưng ko giảm được T- N (do T-N hòa tan) ==> Nếu có tự hoại thì xử lý Nitor khó hơn nhiều
- Về thực tế và Quy định: Hiện TT04:BXD, NĐ80 đều khuyến khích đưa bùn tự hoại về xử lý tại các NMXLNT tập trung, nước ngoài thì gần như tất cả bùn tự hoại đều về NMXLNT ==> Vì bản chất ở NMXLNT, bùn được hòa trộn vào nước thải để tiêu hủy phần lớn bắng vi sinh, lượng bùn còn lại là vi sinh nên giảm khối lượng, hợp vệ sinh, ko gây hôi thối ô nhiễm như chôn lấp;

Tóm lại: tốt nhất là ko cần bể tự hoại. Nhưng nếu ko có bể tự hoại thì phải có máy nghiền, máy khuấy để tránh lắng đọng;
Nhiều tư vấn ngại thay đổi, ngại đầu tư thiết bị công đoạn xử lý sơ bộ nên vẫn cứ giữ riêng bể tự hoại - để lắng phân & yếm khí ban đầu
-

Hệ thống bên mình cũng không sử dụng bể phốt, mà đánh tan phân đưa vào hệ thống xử lý. Kéo theo đó thì phải đầu tư máy khuấy, bơm,... để chuyển chất thải về trạm xử lý tập trung.
Thay đổi tư duy cố hữu về vấn đề này, mình ít làm về mảng nước thải nên nếu có thể chia sẻ, bạn có thể chia sẻ chi tiết thêm về hệ thống bên bạn không?
Rất vui nếu nhận được email từ bạn: cuongnv302@gmail.com