Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

phí nước thải

trân thi huen

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
khu công nghiệp mình có cả nhà máy có chứa nước thải có kim loại nặng. khu chỗ mình xây dựng nhà máy xử lý đồng bộ từ xư lý sơ bộ đến dạt loại A theo tiêu chuẩn 40/2011 luôn. nếu tính phí để cộng vào tiền xử lý nước thải thì mình chỉ thu phí biến động trên các chỉ tiêu COD vá TSS thôi đúng không các bạn? nhưng khu công nghiệp sẽ bị nhân tiền phí cố định nên gấp nhiều lần vì nước thải có chứa kim loại nặng. mình chưa biết xử lý thế nào? mà khi các nhà máy đã tra phí xử lý đạt loại A rồi thì chỉ thu tiền phí biến động của các nhà máy ở các thông số COD và TSS ở loại A đúng ko? còn phí cố định các nhà máy ko phải trả đúng ko?

meomaythongminh

Cây đầu làng
Cảm xúc
7
Em gái iu dấu, anh sẽ hướng dẫn cho em tận răng luôn. Em cứ hỏi ở topic này cho dứt điểm luôn nhé.

Thứ 1
: em hỏi hơi vòng vòng

Thứ 2
: anh mô tả lại vấn đề của em như sau:
Nước thải từ nhà máy thứ cấp (khách hàng của bên em) --> về khu công nghiệp (bên em xử lý) --> xả ra ngoài

Về phí nước thải bao gồm: phí xử lý nước thải + phí bảo vệ môi trường
  • Phí xử lý nước thải: tiền khấu hao tài sản WWTP + chi phí xử lý (hóa chất+ điện + nhân công +...) + tiền lời +... Tiền này chính Công ty của em tính toán sao cho hợp lý sau đó ký hợp đồng với khách hàng
  • Phí bảo vệ môi trường: phí này tính dựa vào Nồng độ thải sau khi xử lý x Lưu lượng x Định mức tính của địa phương (có thông tư quy định)
Hiện nay có nhiều Khu công nghiệp tính ăn gian bằng cách cộng 2 cái này để tính tiền cho khách hàng tức là nhà máy thứ cấp.
Đúng ra thì tiền phí bảo vệ môi trường thì chỉ nên tính cho khách hàng lưu lượng thải ra x nồng độ đạt QCVN 40 thôi.

meomaythongminh

Cây đầu làng
Cảm xúc
7
nếu tính phí để cộng vào tiền xử lý nước thải thì mình chỉ thu phí biến động trên các chỉ tiêu COD vá TSS thôi đúng không các bạn? nhưng khu công nghiệp sẽ bị nhân tiền phí cố định nên gấp nhiều lần vì nước thải có chứa kim loại nặng. mình chưa biết xử lý thế nào? mà khi các nhà máy đã tra phí xử lý đạt loại A rồi thì chỉ thu tiền phí biến động của các nhà máy ở các thông số COD và TSS ở loại A đúng ko? còn phí cố định các nhà máy ko phải trả đúng ko?

Ở đây dù có kim loại nặng hay COD hay TSS thì cũng đều phải phân tích và lấy kết quả tính theo thông tư thôi. Bên em sẽ đóng phí bảo vệ môi trường đối với nước thải thay cho doanh nghiệp, nhưng phải lấy kết quả đầu ra của bên em mà tính phí chứ lấy kết quả đầu ra của mỗi nhà máy mà nhân lên thì là 1 con số KHỔNG LỒ.
Với lại còn tùy thuộc vào hợp đồng thuê mướn đất ban đầu của bên em và nhà máy nữa.

trân thi huen

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
1

rainbow

Mầm xanh
Cảm xúc
0
ai hướng dẫn em cách tính luôn đi.

Bạn gái ơi, a mèo máy có nói về cách tính rồi đó, sao bạn còn đòi hướng dẫn thế nào nữa nhỉ?
Mình cũng mới tốt nghiệp ngành kỹ thuật Môi trường,phần mình học cũng chỉ cách tính chi phí xử lý nước thải bao gồm chi phí đầu tư xây dựng + chi phí vận hành...

Mình đang thắc mắc là bạn có học chuyên ngành môi trường ko vậy?

rainbow

Mầm xanh
Cảm xúc
0
có lẽ bạn nói đúng. mình thật sự quá thiếu năng lực

Sorry vì đã làm bạn bùn, nhưng không sao đâu bạn đừng tự trách mình vậy. kiến thức trường lớp chỉ là 1 phần mà thôi, huống hồ bạn ko học bên ngành Kỹ thuật.

Hay là vầy, trường bạn có ngành kỹ thuật ko? bạn hỏi bạn nào học bên kỹ thuật ấy, xin sách của họ về tham khảo xem sao nhé, mình thì học giáo trình nên ko biết tên sách, có anh chị nào biết chỉ bạn ấy giúp nhé.
Giáo trình mình để ở quê, mấy tuần nữa mình mới về!

pmtuan2007

Cây ăn trái
Cảm xúc
3
có nhiều cách tính khác nhau để có thể hình thành giá thành xử lý, việc này ít nhiều có liên quan đến cạnh tranh và thu hút đầu tư vào kcn-cx. Bạn tran thi huen trong tình trạng bối rối để giải quyết vấn đề và áp lực mới đi làm. Bạn có thể chia sẽ thắc mắc trình bày rõ ràng qua mail pmtuan2007@gmail.com.
Xin chào.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua