Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

phương pháp cô đặc loại nước thải đậm đặc

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
chào các bạn, mấy hôm trước tờ có trao đổi với các bạn về hướng giải quyết loại nước thải đậm đặc với COD và BOD5 cao.
Hôm nay mình xin được mở topic riêng nói về phương pháp cô đặc chúng để có hướng giải quyết làm phân bón sau này, mong các bạn giúp sức cho mình với nhé.
Cụ thể loại nước thải này có các chỉ tiêu cơ bản như sau:
COD: 64.000 mg/l
BOD5: 33.000 mg/l
VFA: 9600 mg/l
H2S: 50 mg/l
Conductivity: 70.000 MS/cm
TSS: 7000 mg/l

Mong các bạn hưởng ứng tham gia và giúp đỡ mình vấn đề này với nhé.
:02::02::02::02::02:

Ôi buồn nhỉ, sao tự nhiên topic bên kia thấy mấy bạn trao đổi hăng say vui thế, theo yêu cầu mở topic riêng cho tập trung nội dung mà không thấy bạn nào tham gia cả vậy nè.
Bên topic củ mình có để link mới này rồi mà, hi vọng sớm nhận được trao đổi từ các bạn nhé.

Ah.....do điều kiện ở xa mình không tham dự được buổi họp mặt vào sáng CN được, qua buổi học tập đó có gì hay và hấp dẫn các PRO nhớ đưa lên diễn đàn cho mọi người hiểu biết với nhé, chúc buổi họp mặt của chúng ta đông đủ,vui vẻ và thành công tốt đẹp nhé

daibangxanh

Well-Known Member
Phương pháp cô đặc nước thải thì hỏi bác hanzoall đó, vài ngày nữa bác đó lên rồi trả lời cho, đại khái là công ty bác ấy có hệ thống xử lý nước thải bằng phương pháp đó, hình như tiền tỷ thì phải.
Cám ơn ban daibangxanh nhiều nhé, mà không cần phải làm thực tế rồi đâu ah, nếu bạn nào có kiến thức về loại này thì cứ góp ý giúp mình chứ tính ra ở VN thì có được bao nhiêu công ty đầu tư tiền tỷ để lắp hệ thống này đâu......
Mong chờ tin tức bác hanzoall và các bạn khác nhé.........:surrenders:

Nếu bạn chỉ có nhiêu đó thông số thì những người có kinh nghiệm về thiết bị cô đặc (nhưng ko biết về xử lý nước thải) thì cũng chỉ có nhận xét: có thể gây mùi do VFA cao có cả H2S, còn lại mù tịt.
Bổ xung thêm hàm lượng chất khô (hoặc độ Brix) và lưu lượng (để chọn phương án cô đặc) đi bạn.
Chúc bạn mau có phương án xử lý.

Snow_wolf

Active Member
COD ~ 65g/L,
nếu lượng ít thì dùng phương pháp đốt hoặc đốt siêu tới hạn (SCWO,WAO) tiêu tốn năng lượng à (1 m3 nước thải/66k dầu chịu nổi thì chơi hjhj)
Nếu lượng lớn có thể sử dụng kị khí vì BOD/COD k đến nổi thấp, cái này vận hành đỡ tốn hơn nhiều.
Bên bác thử cái SCWO và WAO ở Việt Nam rồi à? Có hình ảnh gì post anh em tham khảo với :expect:

Nếu hệ thống có sinh khí biogas thì tận dụng nó để đốt nồi cô đặc là rẻ nhất, còn nếu không có thì tốn kém lắm, tìm giải pháp khác. Vả lại sản phẩm sau đó làm phân bón thì giá trị kinh tế thấp không bõ để đầu tư hệ thống cô đặc. Nước thải của bạn là ở nhà máy nào ra vậy? Có thích hợp để làm phân không? Diện tích có thể để dành cho nó là bao nhiêu? dưới 2000m2 thì đừng nghĩ đến làm phân.

Chào mọi người. Ý kiến của nạn nguyenthinh96 cũng hợp lý đó. Nếu làm phân bón thì ngoài việc cô đặc cần phải bổ sung thêm các chất dinh dưỡng cho cây trồng N, P, K,... và xem xét xem các chất dinh dưỡng hiện có trong loại dịch thải này có nhiều không. Ngoài ra nên chú ý tới việc ảnh hưởng của phân này đến quá trình canh tác sau này của đất (đảm bảo loại được hiện tượng "chai" đất sau các đợt bón phân). Hy vọng saigonthang11 tìm được đáp án sớm, có thể tham khảo từ dân chuyên ngành CÔNG NGHỆ HÓA xem sao! Rất ủng hộ hướng đi của bạn! Good luck.

chào các bạn, mấy hôm trước tờ có trao đổi với các bạn về hướng giải quyết loại nước thải đậm đặc với COD và BOD5 cao.
Hôm nay mình xin được mở topic riêng nói về phương pháp cô đặc chúng để có hướng giải quyết làm phân bón sau này, mong các bạn giúp sức cho mình với nhé.

Cô đặc về cơ ản k có gì khó, chắc các bạn chuyên môi trường quá, chứ mình bên hóa công, có 2 phương pháp rẻ tiền, chắc chắn là dưới 1 tỷ.
1- làm nồi cô tận dụng hơi dư của nồi hơi nồi cô giống như nồi nấu bia ấy
2- làm sân phơi
3- tận dụng năng lượng mặt trời (giống nồi nấu cơm bằng năng lượng mặt trời)
Còn tất cả chẳng liên quan gì đến COD hay BOD cả, cô là cô đặc (bớt nước thôi)

Cô đặc về cơ ản k có gì khó, chắc các bạn chuyên môi trường quá, chứ mình bên hóa công, có 2 phương pháp rẻ tiền, chắc chắn là dưới 1 tỷ.
1- làm nồi cô tận dụng hơi dư của nồi hơi nồi cô giống như nồi nấu bia ấy
2- làm sân phơi
3- tận dụng năng lượng mặt trời (giống nồi nấu cơm bằng năng lượng mặt trời)
Còn tất cả chẳng liên quan gì đến COD hay BOD cả, cô là cô đặc (bớt nước thôi)
mình không đồng tình với ý kiến của bạn vì như thế sẽ tạo ra mùi thật là kinh khủng:coy:
ah nếu mình sử dụng mái vùm như kiểu nhà kính thì sao nhỉ tiết kiệm đấy chứ các bác cho ý kiến thử :045::045:

Mong chờ tin tức bác hanzoall và các bạn khác nhé.........:surrenders:
Nếu bạn chỉ có nhiêu đó thông số thì những người có kinh nghiệm về thiết bị cô đặc (nhưng ko biết về xử lý nước thải) thì cũng chỉ có nhận xét: có thể gây mùi do VFA cao có cả H2S, còn lại mù tịt.
Bổ xung thêm hàm lượng chất khô (hoặc độ Brix) và lưu lượng (để chọn phương án cô đặc) đi bạn.
Chúc bạn mau có phương án xử lý.
Bác Vuthuy này chắc có kinh nghiệm về xử lý cô đặc hả, biết cả độ Brix nữa:034:

Hi saigonthang11,
Rất hoan nghênh tinh thần tuân thủ pháp luật về môi trường của cty bạn, đầu tư hệ thống RO như vậy chắc tốn kém lắm nè. Hanzo tui có đọc bài viết trước của bạn nhân tiện đây xin nêu ý kiến của mình lun:
Vì bạn đã đầu tư RO rồi nên bây giờ quan trọng là bảo vệ cho nó thật tốt, nó mà tiu là khổ ko kể hết hehe. Bạn cần duy trì hệ thống xl trước RO ở điều kiện tốt nhất có thể, hạn chế các chất có ảnh hưởng tới màng (kim loại, chất oxi hóa, độ cứng..). Với nước thải thuộc hàng khủng như bên bạn thì hiện nay người ta thường dùng thêm lọc UF hoặc NF ở phía trước như vậy RO sống "thọ" hơn.
Việc chọn RO để xử lý nước thải chắc cũng đã phải qua nhiều công đoạn tính toán mới quyết định chọn lựa nên mình ko bàn ở đây. Việc xử lý dòng concentrate là một vấn đề nan giải và theo Hanzo dùng PP cô đặc vẫn là giải pháp tốt nhất (cho đến lúc này).
Do lưu lượng nước thải bên bạn lớn nên khó thể dùng kiểu bay hơi tự nhiên được, dùng kiểu bạn nào đó nói là cho nước thải vào rồi dùng nhiệt dư thừa đun như đun nước cũng ko được vì với nhiệt độ sôi ở 100oC thì khi cô đặc lại chất hòa tan sẽ đóng cáu ở đáy và ngăn cản quá trình truyền nhiệt.
Phương pháp cô đặc mà nhiều nước dùng hiện nay là cô đặc trong điều kiện chân không. Tại cty mình, nước thải được gia nhiệt lên khoảng 80oC sau đó được đưa qua thiết bị tạo chân không (kiễu ejector với lưu chất là hơi nước) để tạo đk là khoảng 50mbara với áp suất này nước sẽ bay hơi ở 80oC và ko làm cháy khét CHC trong nước thải và bán vào bộ trao đổi nhiệt, chi phí vận hành cho hệ thống xử lý này ko hề nhỏ bạn à vì phải tốn rất nhiều hơi nước. Tuy Các hệ thống cô đặc đời mới hiện nay đã được cải tiến nhiều với việc nâng lên 3 effect, 5 effect rồi TVR, MVR (Thermal Vapour Recompressor & Mechanical vapour recompressor) để tận dụng tối đa hơi nước tiêu tốn nên chi phí xử lý ngày càng hạ)
Về mặt xử lý mùi thì đúng là một trở ngại khi dùng PP bay hơi nhưng theo hanzo quan sát thấy cũng ko gây quá ảnh hưởng đáng kể vì các chất bay hơi đã bị ngưng tụ lại trong nước ngưng (hơi bay ra được giảm nhiệt độ thông qua trao đổi nhiệt với nước giải nhiệt)=> mùi ko đáng kể.
Có thể trong t/h của bạn thì khác vì H thấy có H2S, tuy nhiên xử lý H2S H thấy người ta thường dùng PP stripping hoặc châm chlorine để oxi hóa.

Best regards
Hanzo