Phương pháp nâng cao hiệu quả đốt chất thải rắn

Hotline: 1800 1522

Ứng dụng tiện ích

App yeumoitruong.vn

App Store Google Play

App Gom Rác GRAC

App Store Google Play

Chia sẻ trang

sakura101186

Mầm xanh
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào mọi người.

Ai có thể giúp mình chút được ko? Mình đang làm một cái tiểu luận về "Công nghệ đốt trong quản lý CTR ở VN và đề xuất giải pháp nâng cao hiệu quả đốt".

Mình đang loay hoay trong việc tìm tài liệu liên quan,

Xin các bạn cho mình ý kiến về vấn đề này. Có tài liệu thì share cho mình với.

sakura101186

Mầm xanh
Bạn nói rõ CTR ở đây là ở đâu ra, từ nhà máy xử lý nước thải, hay nguồn nào?
Chất thải rắn ở đây được nói chung thôi bao gồm CTR sinh hoạt, CTR nguy hại..(tất nhiên là có thể đốt được).
Về chất thải rắn sinh hoạt thì mình nghĩ đầu tiên phải phân loại tốt sau đó đi đốt như thế hiệu quả đốt sẽ cao hơn. Vấn đề khó là trong việc quản lý khi phân loại thôi. Ngoài cách này thì chả nghĩ được cái nào khác.

Hay là thay đổi nhiên liệu đốt?
Hay là làm cách nào đó kiểm soát nhiệt lò tốt hơn...?

Mọi người cho ý kiến với? :018:

blackandveatch

Mầm 2 lá
Đúng là phải phân loại rác thải trước khi đưa vào lò đốt, đó cũng là một trong những giải pháp để đạt được hiệu quả. Thông thường để đạt hiểu quả tối ưu thì thường phải đạt được hai yếu tố đó là hiệu quả và tiết kiệm năng lượng.

Với sự phát triển của tự động hoá người ta hay dùng các bộ điều khiển để điều khiển hoạt động của lò. Như vậy với việc lò được điều khiển bởi các bộ điều khiển được lập trình sẵn, lò sẽ đạt được hiệu quả một cách tốt nhất.

sakura101186

Mầm xanh
Đúng là phải phân loại rác thải trước khi đưa vào lò đốt, đó cũng là một trong những giải pháp để đạt được hiệu quả. Thông thường để đạt hiểu quả tối ưu thì thường phải đạt được hai yếu tố đó là hiệu quả và tiết kiệm năng lượng.

Với sự phát triển của tự động hoá người ta hay dùng các bộ điều khiển để điều khiển hoạt động của lò. Như vậy với việc lò được điều khiển bởi các bộ điều khiển được lập trình sẵn, lò sẽ đạt được hiệu quả một cách tốt nhất.
Theo như bạn nói thì cũng chưa đưa ra được giải pháp tối ưu nào. Cho mình thêm ý kiến đi!!!!
Theo như mình nghĩ thì việc tự động hóa lò cũng ko phải là cách nâng cao hiệu quả đốt. Xin cho ý kiến?:018:

blackandveatch

Mầm 2 lá
Bạn đang hỏi đến công nghệ đốt, thì mình cũng đưa ra đây cho bạn mấy loại truyền thống (Xin lỗi bằng tiếng Anh):

1. Fluidized bed
2. Rotary kiln
3. Hearth-type
4. Liquid injection

Bạn search google các loại công nghệ đó, tìm xem những ưu nhược điểm của từng loại, xem phù hợp với loại CTR nào bạn sẽ xử lý. Từ đó tìm ra được công nghệ và giải pháp tối ưu.
Một điều là nếu bạn không áp dụng quá trình tự động hóa vào việc đốt chất thải rắn, mình dám chắc với bạn là bạn sẽ không bao giờ đạt hiệu quả một cách tốt nhất.

scroll-topTop