Ứng dụng Gom Rác GRAC

Phương pháp nào xử lí nước thải chứa kim loại nặng

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Có ai có kinh nghiệm về xử lí nước thải có kinh nghiệm về xử lí nước thải chứa kim loại nặng ko?
Hiện giờ bên mình sau xử lí, các chỉ tiêu như COD, BOD, SS, Nitơ, Photpho đều đạt cả. Nhưng vẫn còn sót lại chỉ tiêu kim loại nặng vẫn lớn hơn một tí so với tiêu chuẩn.
Hiện nay mình đang phân vân giữa các phương pháp dùng Trao đổi ion - Keo tụ - Hấp phụ than hoạt tính . Không biết phương pháp nào rẻ mà hiệu quả tốt không ?

Có ai có kinh nghiệm về xử lí nước thải có kinh nghiệm về xử lí nước thải chứa kim loại nặng ko?
Hiện giờ bên mình sau xử lí, các chỉ tiêu như COD, BOD, SS, Nitơ, Photpho đều đạt cả. Nhưng vẫn còn sót lại chỉ tiêu kim loại nặng vẫn lớn hơn một tí so với tiêu chuẩn.
Hiện nay mình đang phân vân giữa các phương pháp dùng Trao đổi ion - Keo tụ - Hấp phụ than hoạt tính . Không biết phương pháp nào rẻ mà hiệu quả tốt không ?
Lớn hơn 1 tí so với tiêu chuẩn là bao nhiêu vậy bạn? Theo mình nghĩ nếu trong nước thải chỉ và vài kim loại thì nên dùng phương pháp trao đổi ION thì hay nhất (ION exchange) nhưng Tre Xanh nên thiết kế với công suất nhỏ hơn công suất của nước thải và pha với nước thải không qua Cột trao đổi ION, như vậy chi phí sẽ thấp hơn rất nhiều.

tieulysu

Theo mình biết, có nhiều phương pháp xử lý kim loại năng có trong nước thải: Phương pháp lý hóa (bay hơi, kết tủa hóa học, trao đổi ion, hấp phụ, màng, điện hoá), phương pháp sinh học (sử dụng các sinh vật kỵ khí và hiếu khí, sử dụng sinh vật thủy sinh, sử dụng các vật liệu sinh học). Trong trường hợp nồng độ kim loại trong nước thải cao, khối lượng nước thải kô quá lớn thì phương pháp lý hóa tỏ ra rất hiệu quả. Phương pháp lý hóa có thể kô hiệu quả hoặc quá đắt khi nồng độ khởi đầu của kim loại trong nước thải chỉ vào khoảng 10-100 mg/l. Trong những điều kiện như vậy thì người ta tìm kiếm các phương pháp sinh học. Phương pháp sinh học có rất nhiều ưu điểm hơn so với phương pháp hóa học.
Mình xin lỗi, giờ mình phải đi có việc tối mình post nốt ý kiến của mình nha.

tieulysu

Bi giờ mình tiếp tục phần xử nước thải chứa kim loại nặng:
Những ưu điểm của phương pháp sinh học:
- Có khả năng thu nhận kim loại nặng ở mức độ cao.
- Diện tích bề mặt riêng của sinh khối lớn -> rất hiệu quả trong việc loại trừ và tái thu hồi kim loại nặng trong nước thải.
- Hệ thống xử lý sinh học không cần các thiết bị hóa chất đắt tiền, dễ vận hành, phù hợp với điều kiện lý hóa khác nhau nên giá thành thấp.
- Làm giảm hiệu ứng nhà kính, ngăn ngừa, khắc phục tình trạng phú dưỡng của môi trường nước.
Với những phương pháp trên bạn có thể lựa chọn phương pháp phù hợp với điều kiện thực tế của doanh nghiệp mình.

Snow_wolf

Active Member
- Diện tích bề mặt riêng của sinh khối lớn -> rất hiệu quả trong việc loại trừ và tái thu hồi kim loại nặng trong nước thải.
- Hệ thống xử lý sinh học không cần các thiết bị hóa chất đắt tiền, dễ vận hành, phù hợp với điều kiện lý hóa khác nhau nên giá thành thấp.
- Làm giảm hiệu ứng nhà kính, ngăn ngừa, khắc phục tình trạng phú dưỡng của môi trường nước.
Với những phương pháp trên bạn có thể lựa chọn phương pháp phù hợp với điều kiện thực tế của doanh nghiệp mình.
Sử dụng thực vật thì phải có diện tích mặt bằng rất lớn, không thích hợp cho các nhà máy trong nội vi các khu công nghiệp. Mặt khác vấn đề sinh khối phát sinh ra thì phải giải quyết như thế nào đây???? Khi mà nó chứa toàn kim loại nặng thôi.

tieulysu

Theo như Tre_Xanh nói thì mình không thấy đề cập đến vấn đề quy mô sản xuất, hay địa điểm sản xuất trong nội thành hay ngoại thành, chỉ đề cập đến vấn đề xử lý kim loại nặng và chi phí xử lý thôi. Mình đưa ra ý kiến của mình là tập trung vào vấn đề xử lý kim loại nặng. Và mình cũng nói là tuỳ thuộc vào điều kiện của mỗi doanh nghiệp mà lựa chọn phương pháp xử lý cho phù hợp thôi chứ đâu thiên về phương pháp sinh học.

Cho hỏi bạn tieulysu đã làm công trình nào xử lý nước thải chứa kim loại nặng bằng phương pháp sinh học chưa?
- Nước thải thuộc ngành sản xuất nào?
- Giảm hiệu ứng nhà kính mà bạn đề ra có ý là NTN tôi không hiểu ý bạn muốn nói?
- Khắc phụ trình trạng phú dưỡng môi trường nước là làm sao?
- dễ vận hành có nghĩa là không phải châm hóa chất như xử lý lý hóa có đúng không? Thế vi sinh nó chỉ ăn mỗi kim loại nặng là nó sống thôi a?
- Khả năng thu nhận kim loại nặng ở mức cao cụ thể là khoảng bao nhiêu?
- Câu cuối cùng: có những cơ chế nào của vi sinh vật để nó có thể hấp thu KLN và cơ chế nào chiếm vai trò chủ đạo? (câu này hơi khó bạn nên nghĩ kỹ trước khi trả lời nhé)

A

atena7

Guest
theo mình được biết người ta rất ít khi sử dụng phương pháp sinh học để xử lí lim loại nặng vì trong nước thải công nghiệp loại này thì hoặc là chất thải ra có độ PH rất cao hoặc rất thấp,trừ khi trung hòa rồi mới sử dụng phương pháp này, theo mình được biết thì người ta hay dùng phương pháp kết tủa hóa học để xử lí nhiều hơn!

Vui miệng trả lời hộ

theo mình được biết người ta rất ít khi sử dụng phương pháp sinh học để xử lí lim loại nặng vì trong nước thải công nghiệp loại này thì hoặc là chất thải ra có độ PH rất cao hoặc rất thấp,trừ khi trung hòa rồi mới sử dụng phương pháp này, theo mình được biết thì người ta hay dùng phương pháp kết tủa hóa học để xử lí nhiều hơn!
trời công nghệ phytoremediation nó phát triển ầm ầm rồi đấy, thế giới nó làm nhiều vô kể (Trung quốc đã từng rải tới 3 tấn hạt Dương Xỉ (pteris vittata, chinese fern) xử lý As đấy thôi. Chẳng qua dân ta cứ sợ cái nọ sợ cái kia, cái gì cũng muốn hoàn hảo hoàn toàn cơ, đưa công nghệ tối tân vào làm gì. Mình nghĩ đi làm công nghệ là làm sao "liệu cơm gắp mắm" có như thế mới được. Vừa phù hợp với túi tiền vừa đảm bảo mức độ chất lượng là tốt, không cần phải cố gắng đưa nó về mức quá tuyệt vời. Thực tế không có công nghệ đó đâu, mà có thì giá ở trên giời rồi.
Còn câu hỏi với tieulysu do không biết bạn ấy bận hay sao, nhưng mình mạn phép trả lời hộ, tất nhiên là đối với những gì mình chắc chắn thôi.
2 câu đầu mình chịu
câu thứ 3: khắc phục tình trạng phú dưỡng, thực ra chỉ là có thể thôi nhé, bằng cách thực vật sử dụng bớt lượng N, P trong nước (P là nhân tố hàng đầu gây phú dưỡng).
Câu thứ 4: Vi sinh không ăn kim loại mà vật ăn kim loại lại là thực vật và rất dễ vận hành.
Câu thứ 5. Tùy từng loài thực vật nhưng hàm lượng của một số cây siêu tích lũy có thể lên đới hàng chục nghìn ppm trên đơn vị sinh khối khô
câu cuối: do hỏi đối với vi sinh thì mình chỉ nghĩ rằng vi sinh (bởi không phải là chuyên môn) chỉ có vai trò chuyển hóa dạng tồn tại của kim loại thôi.

Q

quangthau166

Guest
chào các bạn!minh đang nghiên cứu công nghệ Thu hồi kim loại Đồng trong nước thải. Công nghệ minh đang nghiên cứu thu hồi đồng bằng điện phân, nhưng công nghệ này đã lâu rồi và kô hiệu quả nữa.!! Mình cần tìm hiểu công nghệ mới nhưng chưa tìm được, các ban giúp mình với!!!thank nhiều!!
các bạn có thể trao đổi với mình qua mail nguoiban_86nd@yahoo.com

N

nhocvit2210

Guest
Lớn hơn 1 tí so với tiêu chuẩn là bao nhiêu vậy bạn? Theo mình nghĩ nếu trong nước thải chỉ và vài kim loại thì nên dùng phương pháp trao đổi ION thì hay nhất (ION exchange) nhưng Tre Xanh nên thiết kế với công suất nhỏ hơn công suất của nước thải và pha với nước thải không qua Cột trao đổi ION, như vậy chi phí sẽ thấp hơn rất nhiều.
ION "chấm hỏi" Với các nước khác thì có thể nhưng với VN...xa lắc:02:

Quan trọng kim loại nặng là loại nào thì mới có phương án tối ưu chứ? cả 3 phương án bạn đưa ra đều khả thi cả, chỉ có cái chi phí nữa thôi

trời công nghệ phytoremediation nó phát triển ầm ầm rồi đấy, thế giới nó làm nhiều vô kể (Trung quốc đã từng rải tới 3 tấn hạt Dương Xỉ (pteris vittata, chinese fern) xử lý As đấy thôi. Chẳng qua dân ta cứ sợ cái nọ sợ cái kia, cái gì cũng muốn hoàn hảo hoàn toàn cơ, đưa công nghệ tối tân vào làm gì. Mình nghĩ đi làm công nghệ là làm sao "liệu cơm gắp mắm" có như thế mới được. Vừa phù hợp với túi tiền vừa đảm bảo mức độ chất lượng là tốt, không cần phải cố gắng đưa nó về mức quá tuyệt vời. Thực tế không có công nghệ đó đâu, mà có thì giá ở trên giời rồi.
Còn câu hỏi với tieulysu do không biết bạn ấy bận hay sao, nhưng mình mạn phép trả lời hộ, tất nhiên là đối với những gì mình chắc chắn thôi.
2 câu đầu mình chịu
câu thứ 3: khắc phục tình trạng phú dưỡng, thực ra chỉ là có thể thôi nhé, bằng cách thực vật sử dụng bớt lượng N, P trong nước (P là nhân tố hàng đầu gây phú dưỡng).
Câu thứ 4: Vi sinh không ăn kim loại mà vật ăn kim loại lại là thực vật và rất dễ vận hành.
Câu thứ 5. Tùy từng loài thực vật nhưng hàm lượng của một số cây siêu tích lũy có thể lên đới hàng chục nghìn ppm trên đơn vị sinh khối khô
câu cuối: do hỏi đối với vi sinh thì mình chỉ nghĩ rằng vi sinh (bởi không phải là chuyên môn) chỉ có vai trò chuyển hóa dạng tồn tại của kim loại thôi.
hihi!em thấy gian hồ tranh luận về đề tài này hay quá nên cũng bay vô theo!hihi em thấy kimlong nói đúng đó!làm gì có cái nào k có khuyết điểm mà lại rẻ và xử lí triệt để chứ!khái niệm triệt để chỉ có trong mơ thui!hihi!cái gì nó cũng có giới hạn của nó mà!quan trọng là mình lựa chọn cái nào thích hợp nhất vào từng trường hợp cụ thể thui!k thể cứ rập khuôn cứng nhắc được!:005:

xin chào mọi người.
hiện mình đang làm ĐTM cho 01 cty sang chiếc sơn và phun sơn hoàn thiện sản phẩm gỗ.Nưcowcs thải sinh ra từ các máng phun sơn có chứa kim loại nặng. Mình đã đưa ra mô hình xử lý như sau:
Nước thải -->bể lắng -->bể keo tụ và lắng kết hợp-->bể đối chứng -->HTXL KCN
Tuy nhiên, khi thẩm định ĐTM, thành viên của hội đồng cho rằng keo tụ chưa thực sự là biện pháp khả thi cần bổ sung thêm công đoạn như: Lọc sinh học hoặc khử màu bằng hấp thụ hoăc o zon. Các bạn có thể cho mình ý kiến được không.
Rất mong sự giúp đỡ các bạn từ diễn đàn. thời gian chỉnh sửa ĐTM gần hết mà mình không biết nên sử dụng biện pháp nào.

Mình đã đưa ra mô hình xử lý như sau:
Nước thải -->bể lắng -->bể keo tụ và lắng kết hợp-->bể đối chứng -->HTXL KCN
nếu sơ đồ của bạn chỉ như vậy mà muốn xử lý kim loại nặng thì không được là đúng rồi. Theo mình nghĩ thứ nhất nên tách riêng bể keo tụ- tạo bông và lắng riêng biệt, việc này giúp kiểm soát quy trình tốt hơn, hiệu quả lắng cao hơn vì thời gian keo tụ chỉ 10-30 phút, còn lắng cặn vô cơ phải trên 3 tiếng mới hiệu quả. Thứ hai, nên có bể lọc áp lực sau khi lắng, vì cặn vô cơ rất nhỏ, khó lắng hết trong bể lắng, đồng thời bể lọc có lớp than có khả năng hấp phụ màu trong trường hợp màu không đáng kể, còn nếu thấy độ màu quá lớn thì phải thêm hệ thống hấp phụ màu bằng than hoạt tính.Nếu có chỉ tiêu đầu vào cụ thể thì dễ đưa sdcn hơn, mình chỉ đề nghị sơ đồ công nghệ như sau
nước thải-->bể trung hòa--> keo tụ-tạo bông--> bể lắng--> bể chứa trung gian--> bồn lọc áp lực-->thiết bị hấp phụ than hoạt tính--> HTXL KCN