Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Phương pháp xử lý nước xà phòng ( giặt tẩy)???

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Hiện tại mình đang chuẩn bị thiết kế một hệ thống xử lý nước thải chứa xà phòng ( nước thải từ hệ thống giặt bảo hộ lao động công nhân).
ý kiền của mình là Hố thu --> Trung hòa pH --> châm PAC, polimer hữu cơ --> lắng --> lọc qua than hoạt tính, cát và cho vào hệ thống của lý aeroten chung của nhà máy.
Mọi người góp ý và phân tích hiệu quả giúp mình. Thứ 6 này mình bắt đầu làm rồi, anh chị em, bạn bè cố gắng đóng góp nhé! cảm ơn nhìu nhìu!!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Snow_wolf

Active Member
Phương pháp xử lý nước xà phòng ( giặt tẩy)

Hiện tại mình đang chuẩn bị thiết kế một hệ thống xử lý nước thải chứa xà phòng ( nước thải từ hệ thống giặt bảo hộ lao động công nhân).
ý kiền của mình là Hố thu --> Trung hòa pH --> châm PAC, polimer hữu cơ --> lắng --> lọc qua than hoạt tính, cát và cho vào hệ thống của lý aeroten chung của nhà máy.
Mọi người góp ý và phân tích hiệu quả giúp mình. Thứ 6 này mình bắt đầu làm rồi, anh chị em, bạn bè cố gắng đóng góp nhé! cảm ơn nhìu nhìu!!!
Bạn đã phân tích chỉ tiêu nào của nước thải này chưa? Hay ít nhất cũng biết loại nước tẩy rửa mà nhà máy sử dụng?
Aerotank chung của nhà máy hiện giờ dùng để xử lý nước thải sinh hoạt hay nước thải gì khác? Thời gian lưu như thế nào?

Sửa lần cuối:
đúng đó, phải phân tích xem thử thành phần thế nào. future nghĩ đây là xà phòng dùng cho sinh hoạt nên thành phần chủ yếu là muối kim loại tan trong nước(natri, kali) + axit béo + váng bọt.. mình đề nghị thế này được không nhỉ: thu - pac, polimer -tuyển nổi (daf) - mương oxy hóa - lắng -khử trùng. các bạn co ý kiến nhé...

Thì phòng giặt bảo hộ lao động của nhà máy mình mà. Nước giặt tẩy từ các phòng giặt. mình sử dụng xà phòng Omô đó. Nước rửa chén trong nhà ăn cũng được thải ra đây.
- Lưu lượng khoảng 20 m3/ngày.
- hiện tại nhà máy của mình là nhà máy chế biến thủy sản, đang sử dụng Aerotank để xử lý nước của nhà máy.
- Mình muốn xử lý sơ bộ rồi đưa vào dòng thải chung của nhà máy vì bình thường nếu đưa vào bể ae thì ảnh hưởng đến VSV.
- Mọi người giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều

T

TapTrung

Guest
:dance3:Theo ý mình thì cho gộp vào nước thải đầu vào của thằng nhà máy luôn, bạn cộng lưu lượng 2 cái, rồi tính pH, rồi tính lượng axit cần thêm vào tại bể cân bằng pH. Cái này phụ thuộc rất nhiều vào lưu lượng nhà máy, nhưng 20m3 để giặt cái đống giày+găng tay đó thì nhân công chắc nhiều -> sản lượng nhiều -> nước thải nhiều. Chẳng cần xây gì thêm, mua thêm hoặc đổi con bơm hóa chất thôi. Chúc bạn...may mắn :dance3: