Ứng dụng Gom Rác GRAC

Quy dinh mua nong, lanh trong TCVSLD 3733/2002/QĐ-BYT

daibangxanh

Well-Known Member
#5
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
7. Điều kiện vi khí hậu cho phép:
Sự tác động tổng hợp các thông số vi khí hậu liên tục hoặc theo chu kỳ tới cơ thể con người trong quá trình lao động gây ra sự thay đổi nhất thời thể trạng nhiệt kèm theo sự căng thẳng cơ chế điều hòa nhiệt của cơ thể, xuất hiện cảm giác nhiệt không thoải mái, cảm giác chủ quan và khả năng lao động giảm, nhưng chưa vượt quá giới hạn khả năng sinh lý thích ứng, chưa có biểu hiện xấu hoặc rối loạn trạng thái sức khỏe.

8. Thời gian nóng trong năm:
Là thời gian khi nhiệt độ không khí bên ngoài trung bình trong ngày trên 25oC bao gồm các vùng phía nam.

9. Thời gian lạnh trong năm:
Là thời gian khi nhiệt độ không khí bên ngoài trung bình trong ngày dưới 20oC bao gồm các vùng phía bắc.

Nguồn: TCVN 5508 : 2009 thay thế TCVN 5508 : 1991.
 
#7
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Bạn daibangxanh có câu trả lờii = them 10 điểm ở câu trả lơi đầu tiên, nhưng - 09 điểm (hơi nặng) vi câu thứ 2. Lý do: Nếu đánh giá vi khí hậu trong môi trường lao động, tính đến thời điểm này nếu không đánh giá theo TCVSLĐ 3733/2002/QĐ-BYT thì bạn đánh giá theo tiêu chuẩn nào? (bạn trả lời được thi được +100 điểm nữa). Nhưng thật sự cảm phục bởi câu trả lời thứ nhất (chứng tỏ bạn đã có nghiên cứu kỹ về câu hỏi của tôi. Rất trân trọng và cảm ơn bạn.
 
Sửa lần cuối:
#8
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Tôi đang làm công tác về môi trường lao động. Nếu bạn daibanhxanh nói rằng TCVSLĐ 3733/QĐ-BYT lỗi thời (tính thời điểm hiện nay (10/9/2014) thì xin cắp sách theo học bạn nếu bạn đưa ra được TCVSLĐ thay thế. Đang chờ sự chỉ giáo của bạn. Còn câu tư vấn của bạn về TCVN 5508: 2009 thì tôi thấy rất OK. Chắc chắn bạn phải là người cùng công tác trong lĩnh vực. Mong có dịp được hợp tác.
 

daibangxanh

Well-Known Member
#10
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Tui xin trả lời như sau:
  • QĐ 3733 nói về điều kiện vi khí hậu là lấy từ TCVN 5508 : 1991, tuy nhiên TCVN 5508 : 2009 thay thế TCVN 5508 : 1991 thì phải lấy theo tiêu chuẩn mới.
theo bác QĐ 3733 có phải bắt buộc không ?
 
#11
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Tui xin trả lời như sau:
  • QĐ 3733 nói về điều kiện vi khí hậu là lấy từ TCVN 5508 : 1991, tuy nhiên TCVN 5508 : 2009 thay thế TCVN 5508 : 1991 thì phải lấy theo tiêu chuẩn mới.
theo bác QĐ 3733 có phải bắt buộc không ?
Toi xin tra loi ban daibangxanh:
Thứ nhất: QĐ 3733 mà chính xác phải là TCVSLĐ 3733/2002/QĐ-BYT, là Quyết định của Bộ trưởng Bộ Y tế về việc ban hành 21 Tiêu chuẩn vệ sinh lao động, 05 nguyen tắc và 07 thông số vệ sinh lao động. Bạn lưu ý từ Tiêu chuẩn vệ sinh lao động. Trong đó tại Điều 1 nêu rõ: "Hai mươi mốt (21) tiêu chuẩn Vệ sinh lao động để áp dụng cho các cơ sở có sử dụng lao động".
Thứ hai: TCVN 5508:2009 quy định rõ một điều như sau: "Tiêu chuẩn này không áp dụng cho những nơi làm việc ngoài trời, các công trường xây dựng, trong hầm mỏ, phương tiện giao thông, kho chứa sản phẩm, nhà lạnh.".
Thứ 3: TCVSLĐ 3733/2002/QĐ-BYT không nói rằng lấy từ TCVN 5508 : 1991 các giá trị cho phép trong tiêu chuẩn này tương đương với TCVN 5508 - 1991 và dựa theo các căn cứ như Luật Bảo vệ sức khỏe nhân dân, Nghị định 68/CP ngày 11/10/1993, công van 941/LĐTBXH-BHLĐ ngày 2/4/2002, công văn số 0850/PTM-VPGC ngày 17/4/2002, Đề nghị của Vụ trưởng vụ Y tế dự phòng - Bộ Y tế.

Như vậy, ban daibangxanh có thể thấy rằng nếu bạn khảo sát đo đạc các yếu tố vi khí hậu tại các cơ sở có người lao động với tính chất đặc thù riêng như phải lao động ngoài trời, công trường xây dựng, trong hầm mỏ, phương tiện giao thông, kho chứa sản phẩm, nhà lạnh thì bạn không thể đánh giá theo TCVN 5508:2009. Trong khi TCVSLĐ 3733/2002/QĐ-BYT nói rõ: "áp dụng cho các cơ sở có sử dụng lao động". Cứ ở đâu có sử dụng lao động là có thể đánh giá bằng TCVSLĐ 3733/2002/QĐ-BYT.
Tuy nhiên không thể nói rằng bắt buộc phải dùng TCVSLĐ 3733/2002/QĐ-BYT, vẫn có thể dùng TCVN 5508:2009.
 
Sửa lần cuối:
#13
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Ban dabangxanh co the tham khao các van ban phap luat duoi day:
-Nghị định số 47/2010/NĐ-CP.
-Luật bảo vệ sức khỏe nhân dân
-Bộ Luật lao động đã sửa đổi, bổ sung năm 2002 (chương IX).
Tuy nhiên cu the la chỉ tiêu ánh sáng và rung thì chủ yếu là nhắc nhở, khuyễn nghị các giải pháp khắc phục, cải thiện điều kiện lao động. Boi vì 2 chỉ tiêu này có lien quan đến điều kiện công nghệ và tính chất lao động đặc thù (như làm việc trong buồng rửa phim, hầm mỏ, các máy khoan cầm tay...). Như vậy thong thường người ta chú ý đến các phần xử phạt liên quan như ATLĐ-BHLĐ
 
Sửa lần cuối:
#14
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Châc, không biết các bác cãi nhau về vấn đề này làm gì.
1. Nếu dựa trên QCVN hay TCVN thì lúc đó mới áp dụng và mới sử dụng mức phạt. Còn nếu không thì nó chỉ là quy định hướng dẫn.
2. Văn bản luật VN còn nhiều điểm bất cập, không thể lấy văn bản A' hướng dẫn chi tiết cho văn bản A và để làm tiêu chuẩn đo lường khi mà A đã được thay thế bởi B.
Riêng về các chỉ tiêu ánh sáng, rung ... thì cứ theo Yêu cầu từng ngành nghề mà thực hiện thôi. Có phải ngành nào cũng giống nhau đâu.
Vd:
trước đây mình làm ngành cơ khí, tiêu chuẩn ánh sáng trong xưởng phải là 300 - 500 lux, tại những khu vực đặc thù như QC thì 650 - 1000.
hiện tại mình làm ngành may thì tiêu chuẩn ánh sáng không còn xài của TCVN nữa, toàn xài của khách thôi. Lúc này tiêu chuẩn ánh sáng trong xưởng là > 300 và khu vực QC là 750 - 1000.
Đừng máy móc quá, không hợp lý. ^^
 

daibangxanh

Well-Known Member
#15
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Châc, không biết các bác cãi nhau về vấn đề này làm gì.
1. Nếu dựa trên QCVN hay TCVN thì lúc đó mới áp dụng và mới sử dụng mức phạt. Còn nếu không thì nó chỉ là quy định hướng dẫn.
2. Văn bản luật VN còn nhiều điểm bất cập, không thể lấy văn bản A' hướng dẫn chi tiết cho văn bản A và để làm tiêu chuẩn đo lường khi mà A đã được thay thế bởi B.
Riêng về các chỉ tiêu ánh sáng, rung ... thì cứ theo Yêu cầu từng ngành nghề mà thực hiện thôi. Có phải ngành nào cũng giống nhau đâu.
Vd:
trước đây mình làm ngành cơ khí, tiêu chuẩn ánh sáng trong xưởng phải là 300 - 500 lux, tại những khu vực đặc thù như QC thì 650 - 1000.
hiện tại mình làm ngành may thì tiêu chuẩn ánh sáng không còn xài của TCVN nữa, toàn xài của khách thôi. Lúc này tiêu chuẩn ánh sáng trong xưởng là > 300 và khu vực QC là 750 - 1000.
Đừng máy móc quá, không hợp lý. ^^
@LaiQuocTuan : ý của bác ấy là phải tuân tuân thủ theo yêu cầu pháp luật
Bạn làm cho nhà máy gia công ADIDAS phải không
SXSH.png
 
#16
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Bạn satannt than mến:
Thứ nhất, đây là diễn đàn yeumoitruong và tôi thấy rất thú vị, vinh dự khi đc giao lưu học hỏi với các mem.

Thứ hai, tôi đưa ra một vấn đề (quy định mùa nóng, mùa lạnh) mà nhiều chuyên gia về lĩnh vực này cũng chưa có câu trả lời thuyết phục. Tôi muốn các mem cùng bàn luận, làm rõ, bổ xung thêm kiến thức cho nhau.

Thứ ba, bạn satannt đang làm trong ngành may, có rất nhiều áp lực từ phiía khách hàng. Tôi biết một số khách hàng nước ngoài yêu cầu nhà máy phải lấy tiêu chuẩn ánh sáng theo ý của họ. Vì cần đơn hàng nên bắt buộc phải theo. Tuy nhiên, định kỳ hàng năm Nhà máy của bạn vẫn phải mời cơ quan có chức năng đo kiểm MTLĐ (trong đó có yếu tố ánh sáng), và họ chắc chắn phải sử dụng tiêu chuẩn hay quy chuẩn của Việt Nam. Nếu không thì nguy cơ Nhà máy của bạn sẽ bị các cơ quan quản lý sờ gáy là rất cao, chưa kể đến việc bảo vệ sức khỏe cho người lao động sẽ đc làm chưa tốt...
 
#17
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
@LaiQuocTuan: thực tế mình chưa nhiều kinh nghiệm đi làm. Mình mới chỉ đi làm 04 năm và hiện tại mới chỉ là công việc thứ 3 của mình.
Tuy nhiên: 03/03 công ty mình đã làm, chẳng công ty nào coi trọng chuyện tuân thủ cả. Cái này mình nói thật.
1. ĐTM hay BCGSMT: bỏ tiền ra làm, sau đó nhờ chỉnh sửa một số thông tin để khí thải và nước thải luôn đạt chuẩn, còn độ ồn hoặc một số thông số khác thì có thể vượt (nhưng ở mức thấp)
2. Đo kiểm môi trường định kỳ: 03/03 công ty đều thực hiện 01 lần/năm. Và nội dung thì chỉ đo 1 nội dung, tại 1 điểm. Vậy ... chẳng phải là vô dụng sao ?
3. Không có cơ quan nhà nước nào sờ gáy bạn nếu bạn làm đủ các "THỦ TỤC" như đóng phí, làm ĐTM, BCGSMT ... và nếu không có người tố cáo.

@daibangxanh: cty mình vừa sản xuất cho nhiều đối tác, Adidas chỉ là 01 đối tác nhỏ. :)
 

daibangxanh

Well-Known Member
#18
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Bác @LaiQuocTuan có cần quan trọng hóa chữ Mùa Nóng, Mùa Lạnh không ?

Tiêu chuẩn Xây dựng Việt Nam TCXD VN 306: 2004 '' Nhà ở và công trình công cộng - Các thông số vi khí hậu trong phòng ''
3.7. Thời kỳ lạnh trong năm: là thời kỳ trong năm, được đặc trưng bằng nhiệt độ trung bình ngày đêm của không khí ngoài nhà, thấp hơn 19,8oC . nhietdo.jpg
3.8. Thời kỳ nóng trong năm :là thời kỳ trong năm, đặc trưng bằng nhiệt độ trung bình ngày đêm của không khí ngoài nhà, lớn hơn 25,5oC .
 

daibangxanh

Well-Known Member
#19
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Theo tiêu chuẩn này thì:
6. Các yêu cầu về kiểm tra và phương pháp đo vi khí hậu

6.1. Nguyên tắc chung khi lựa chọn các điểm đo và lấy số liệu phải đủ đại diện cho không gian phục vụ.

- Trong trường hợp không gian này có tính tuần hoàn, lặp lại thì người ta chỉ cần đo đạc, lấy số liệu cho các không gian đơn nguyên điển hình.

- Các số liệu thường được lấy đồng thời hoặc lấy trong khoảng thời gian một ốp đo không quá 10s.

6.2. Việc đo các chỉ tiêu vi khí hậu trong thời kỳ lạnh của năm, được tiến hành khi nhiệt độ không khí bên ngoài không lớn hơn 19,8oC. Không được phép đo khi trời không có mây về ban ngày.

6.3. Đối với thời kỳ nóng trong năm, việc đo các chỉ tiêu vi khí hậu được tiến hành khi nhiệt độ không khí bên ngoài không nhỏ hơn 25,5oC. Không được phép đo khi trời không có mây về ban ngày.
 
#20
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Bạn daibangxanh than mến. Câu trả lời đầu tiên của bạn đã đúng rồi (Quy định mùa nóng, lạnh dựa theo TCVN 5508:2009) chứ không phải dựa theo TCXD VN 306: 2004 (vì quá cũ và nó là tiêu chuẩn ngành).
Tuy nhiên ban hỏi rằng: có cần quan trọng hóa chữ Mùa Nóng, Mùa Lạnh không? thì tôi xin trả lời rằng:
Bất cứ người làm công tác đánh giá vi khí hậu trong MTLĐ nào cũng thấy nó rất quan trọng, chẳng qua một số người không biết quy định về mùa hiện nay được dựa theo TCVN 5508:2009 mà thôi. Nó rất quan trọng bởi nếu không thì ở cùng 1 số liệu về vi khí hậu đo được tại 1 vị trí lao động nào đó, nhẽ ra nó có thể đạt TCVSLĐ nhưng bạn lại đánh giá nó không đạt (vì sai mùa) hoặc ngược lại.
 
Top