Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Quy trình vận hành mới và quá trình nuôi cấy vi sinh trong Aerotank

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình đang chuẩn bị nuôi cấy vi sinh cho hệ thống xử lý nước thải tập trung của KCN (bể gom-->điều hòa---> bể trộn --> lắng I --> aerotnak --> lắng II --> khử trùng). Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp quy trinh nuôi cấy vsv và cách khởi động aerotank???
thanks!

black_jack

uhm mình cũng đang vận hành 1 hệ thống bùn hoạt tính đây nên có ít kinh nghiệm nay thui bác xem tham khảo xem có giúp gì được không ha
1. đầu tiên bác phải có được mẫu nước thải cần được xử lý (tốt nhất là nên pha loãng ra từ 3 đếm 5 lần ha)
2. tiếp đó bạn cần có 1 lượng bùn hoạt tính từ 1 hệ thống xử lý hiếu khí (lưu ý ha nên chọn bùn đừng quá già ha mà của hệ thống có nước thải đầu vào tương tự của bạn là tốt nhất đó.
3. sau đó là quá trình nuôi bùn trong môi trường nước thải của mình nha nhớ sục khí đầy đủ và tiếp nước có nồng độ ổn định ha đừng để hiện tượng sốc cho vi sinh vật đó
4.nuôi trong 2 ->3 tuần la nhanh rùi đó cho đến khi bạn nhận thấy bùn phát triển bình thường thì ổn rui :mail: :infatuated:
5. sau đó thì bạn hãy nhân số lượng bùn lên rùi đưa vào hệ thống thế la xong rui

Bùn vi sinh thì theo mình á,lần đầu tiên mà nuôi bùn thì cấy từ phân bò + đất ẩm á. Bạn trộn đều, cho vào 1 bể chứa nước thải vừa đủ cho bạn lấy được lượng bùn thôi,thời gian nuôi bùn khoảng 1 đến 2 tháng, nhớ kiễm soát hàm lượng dinh dưỡng,pH, BOD:N:p = 150-200:5:1. Mới đầu nên lấy tỷ lệ này, sau này vận hành rùi, lấy 100:5:1

Còn không thì bạn qua 1 công trình xử lý khác ( xử lý nước thải tập trung của các KCN á, chắc chắn họ dùng bể sinh học rùi, vào đó, sinh họ chút bùn về nuôi là ok ^^!

Sửa lần cuối:

tonlydn

thế nuôi bùn kị khí thì sao nhỉ?
a có thể chỉ vài bí kiếp cho e với!!!
hjhj.
em nuôi trong quy mô phòng thí nghiệm có thể tích 1o lít nuôi trong hệ thống lọc sinh học qua giá thể ngập nước là xơ dừa?vì em mới nuôi lần đầu,em đọc tài liệu thì thấy bổ sung COD:N:p là 100:3:0,5
cho em hỏi bùn kị khí như thế nào là đạt?

Chủ đề mới