Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải RBC là gì vậy?

C

cuc-vang

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Cấu tạo, đặc điểm của RBC (rotating biological contactor)

Mình có 1 file về cấu tạo chi tiết của một hệ thống RBC (rotating biological contactor) up lên. Các bạn download nhá.
Hàng hiếm đấy, đầu đủ tất cả các chi tiết cơ khí. Đem về vẽ thiết kế thì xiềng luôn nhá.
Phải trả lời đàng hoàng mới thấy link nhá. Bác nào spam lung tung em nhắn bác admin treo nick cảnh cáo. :gunsmilie:
Link download: [HIDE=REPLY]http://rapidshare.com/files/75333191/RBC.rar[/HIDE]

Mà có 1 số thắc mắc cho người nào muốn thiết kế RBC nè:
+ Xử lí RBC độc lập hay hệ RBC + AS (activated sludge) thì tốt hơn?
+ Nếu sử dụng RBC thí có nên kết hợp với sục khí ngay trong thân của RBC không, theo em suy nghĩ chủ quan nếu có sẽ tốt hơn.
+ Các thông số thiết kế cơ bản của RBC

Bác nào trả lời đúng mà ở TP.HCM thì em rủ đi uống cafe nhé. Vì hiện giờ em cũng bí phần này. Cũng muốn thiết kế thử 1 cái thay cái Bể aerotank cổ điển nhưng mà sợ chết lắm. Không đạt thì toi. ha ha

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Mình có 1 file về cấu tạo chi tiết của một hệ thống RBC (rotating biological contactor) up lên. Các bạn download nhá.
Hàng hiếm đấy, đầu đủ tất cả các chi tiết cơ khí. Đem về vẽ thiết kế thì xiềng luôn nhá.
Phải trả lời đàng hoàng mới thấy link nhá. Bác nào spam lung tung em nhắn bác admin treo nick cảnh cáo. :gunsmilie:

Mà có 1 số thắc mắc cho người nào muốn thiết kế RBC nè:
+ Xử lí RBC độc lập hay hệ RBC + AS (activated sludge) thì tốt hơn?
+ Nếu sử dụng RBC thí có nên kết hợp với sục khí ngay trong thân của RBC không, theo em suy nghĩ chủ quan nếu có sẽ tốt hơn.
+ Các thông số thiết kế cơ bản của RBC

Bác nào trả lời đúng mà ở TP.HCM thì em rủ đi uống cafe nhé. Vì hiện giờ em cũng bí phần này. Cũng muốn thiết kế thử 1 cái thay cái Bể aerotank cổ điển nhưng mà sợ chết lắm. Không đạt thì toi. ha ha
Em chỉ đang học thui nhưng xin mạo muội trả lời nhé.
RBC + AS thì tốt hơn pác ạh. Vì em đang thực tập ở nhà máy XLNT sinh hoạt mấy bác Hàn Quốc kết hợp giữa RBC và AS sau đó là Biological Reaction Basin dạng mẻ kết quả rất tốt pác ạh.:40:
còn câu thứ 2 thì RBC cần cung cấp liên tục và trực tiếp nên ta nên kết hợp sục khí ngay trong RBC luôn ạh.
các thông số cơ bản thì pác vui lòng lấy số liệu thực tế rùi tính giùm em nhé, hô hô em hết phép gòi. :02:
Còn cafe thì em cũng muốn uống lắm mà tiếc quá em đang ở Phú Quốc mất rùi hôm nào em về SG thì anh em mình lại đi cafe một bữa pác nhỉ?:3:

[link lỗi hay sao ấy bạn ơi

N

nguyễn hưng

Guest
Lại nói về rbc thì cho mình hỏi tí hém
1. RBC + AS thì tốt nhưng RBC ở đây xử dụng bao nhiêu bậc? Tải trọng hữu cơ là bao nhiêu? Nồng độ bùn trong hồ chứa đĩa là bao nhiêu?

2. Sục khí ở đây là sục vào trong bể hay trong đĩa? Nồng dộ oxy duy trì trong bể chứa đĩa là bao nhiêu? Bản thân đĩa quay đã cung cấp đủ oxy cho VSV trên bề mặt đĩa rồi vì vậy việc xục khí phải tính toán kỹ vì dễ gây ảnh hưởng tới lớp màng VSV trên bề mặt đĩa. Do đó cái này cũng không cần thiết lắm. Việc kết hợp thêm quá trình AS là để tăng hiệu quả khử nito của RBC thông qua các VSV tồn tại trong bể chứa đĩa.
3. Nhờ chị Nhân K11M Trường Văn Lang xem kỹ hệ thống ngoài Phú Quốc rồi cho em thêm thông tin nghen. Thank you