Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

so sánh polime, phèn, PAC, các chất phụ gia

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Mình đưa ra mục tiêu so sánh các loại chất trên vì có những tranh cãi như sau:
PAC, một số phụ gia cho nước thải, phèn nhôm, phèn sắt đều là 1 dạng của polime xử lý nước thải. Và gọi chung là polime hết đều được.
Một số ý kiến khác lại nói rằng đó là các loại khác nhau.
Vậy ý kiến nào đúng nào sai? :bemused:

Mình đưa ra mục tiêu so sánh các loại chất trên vì có những tranh cãi như sau:
PAC, một số phụ gia cho nước thải, phèn nhôm, phèn sắt đều là 1 dạng của polime xử lý nước thải. Và gọi chung là polime hết đều được.
Một số ý kiến khác lại nói rằng đó là các loại khác nhau.
Vậy ý kiến nào đúng nào sai? :bemused:
Để lắng thế giới có 2 loại (Coagulant-chất keo tụ) và flocculant (trợ keo tụ)
Coagulant bao gồm các loại muối vô cơ: Al2(SO4)3, FeCl3, polime của nó: PAC, Poly ferric sunphat.....
Flocculant: mới được gọi là polime trợ keo tụ chủ yếu là anion và nonion
Phân biệt phải đúng thì làm mới đúng được k thì muôn đời cứ hỏi tại sao

uhm.tùy vào từng loại nước thải mà dùng hóa chất sử dụng tối ưu.
đưng ko bạn
Đúng vậy đấy ban , tùy vào chất lượng nước thải mà ta sẽ sử dụng Polime cho hop lý .
nước thải mà nồng độ ô nhiễm hữu cơ cao thì dùng polime có cực + để cho sự kết nối cao hơn
Còn nước thải ma ô nhiễm vô cơ cao thì dùng polime có cực - để cho sự kết nối cao
chuc ban thành cong he

Mình đang thắc mắc là dùng thằng PAC và thằng Phèn Sắt thì cái nào keo tụ hiệu quả và kinh tế hơn thằng nào !!! Còn trợ keo tụ thì mình đang dùng Polymer Anion
Ai có thử qua thì cho tớ ý kiến luôn nhe.
Mình đang dùng PAC Lautanrus 30%, nhưng nhìn chung thì tốn kém và hiệu quả ko cao với nước thải KCN (COD~150, TN~ 100-150), chủ yếu là thải vô cơ !!!
Mong nhận được đóng góp các bạn trong cùng chủ đề này.

Mình đang thắc mắc là dùng thằng PAC và thằng Phèn Sắt thì cái nào keo tụ hiệu quả và kinh tế hơn thằng nào !!! Còn trợ keo tụ thì mình đang dùng Polymer Anion
Ai có thử qua thì cho tớ ý kiến luôn nhe.
Mình đang dùng PAC Lautanrus 30%, nhưng nhìn chung thì tốn kém và hiệu quả ko cao với nước thải KCN (COD~150, TN~ 100-150), chủ yếu là thải vô cơ !!!
Mong nhận được đóng góp các bạn trong cùng chủ đề này.
Tại sao lại thắc mắc những truyện thế này nhỉ? đơn giản nhất là test thử định lượng, tự rút ra kết luận, người khác bày cho thì đơn giản nhưng có phù hợp với hệ thống và đặc tính của nước thải không là chuyện khác, bạn nên hiểu là tuy cùng dạng nước thải (ví dụ như nước thải KCN) thì hệ thống khác nhau dùng hóa chất khác nhau. 2 vấn đề hiệu quả và kinh tế cũng khác nhau, thường Fe đắt hơn Al tất nhiên hiệu quả lắng Fe tốt hơn Al trong cùng định lượng/mẫu nước thải, còn vô số yếu tố ảnh hưởng đến quá trình keo tụ và trợ keo tụ nữa, bạn chưa nghiên cứu sâu thì thôi, đơn giản lấy luôn nước thải đang có sẵn làm Jartest và xác định xem hiệu quả keo tụ và kinh tế của nó. Mong bạn sớm tự có câu trả lời

Cảm ơn Vietnamchemtech đã đóng góp ý kiến cho câu hỏi của mình...thật ra mình chỉ muốn tham khảo tình hình thực tế của những bạn đã dùng qua 2 loại này xem thế nào thôi, chứ ai mà ko biết là test thử thì sẽ ra kết quả ! Tks. Hiện tại mình đang keo tụ hóa lý với PAC Lautan Việt Nam sản xuất và Polymer Anion, nhận thấy khả năng keo tụ khá tốt, nước sau lắng khá trong....

Chủ đề mới