Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nước thải Sự cố bùn hệ thống - Aerotank nổi bọt vàng ngày càng dày đặc

• Thread starter Hải Anh close pass
  • Ngày gửi
H

Hải Anh close pass

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Đầu năm mới xin kính chúc các thành viên và gia quyến một năm mới AN KHANG THINH VƯỢNG.
Mong được chia xẻ:
1# Hiện nay tự dưng đầu vào k thay đổi đột biến, Ae lại nổi bọt vàng ngày càng dày đặc, trôi theo máng qua bể lắng II nhìn rất phản cảm. DO Ae đạt yêu cầu. Xin cho biết nguyên nhân và cách khắc phục.
2# Khả năng lắng bùn ở bể lắng II tương đối chậm, bùn lắng tốt nhưng cần nhiều thời gian. Xin chia xẻ cách khắc phục.
Thanks all.

Đầu năm mới xin kính chúc các thành viên và gia quyến một năm mới AN KHANG THINH VƯỢNG.
Mong được chia xẻ:
1# Hiện nay tự dưng đầu vào k thay đổi đột biến, Ae lại nổi bọt vàng ngày càng dày đặc, trôi theo máng qua bể lắng II nhìn rất phản cảm. DO Ae đạt yêu cầu. Xin cho biết nguyên nhân và cách khắc phục.
2# Khả năng lắng bùn ở bể lắng II tương đối chậm, bùn lắng tốt nhưng cần nhiều thời gian. Xin chia xẻ cách khắc phục.
Thanks all.
1) Thực tình mình chưa biết giải thích hiện tượng này như thế nào, nhưng mình đã gặp trường hợp này khi:
- COD đầu vào tăng đột ngột
- Lượng dinh dưỡng thừa
Mình cũng chưa thể giải thích cách khắc phục một cách khoa học nhưng mình đã khắc phục như sau:
- Tăng thời gian sục khí
- giảm bớt dinh dưỡng

2) Khả năng lắng tốt, nhưng cần thời gian. Theo mình theo dõi, nếu kéo dài hiện tượng này có thể sẽ xuất hiện bùn lơ lửng(mình đã gặp nhưng chưa biết giải thích thế nào). Bạn nên giảm thể tích bùn hoạt tính, mình đã xử lý như vậy và có hiệu quả nhưng chưa biết giải thích một cách khoa học, vì khi có sự cố mình bám sát vào các thông số vận hành để xử lý mà thôi. Chúc bạn thành công

Snow_wolf

Active Member
Sự cố bùn hệ thống.

Cái này bạn đánh chữ k vô làm mình hơi bị không hiểu ý bạn như thế nào?

Để mình thử mô tả hiện tượng của bạn xem có đúng không? Bể Aerotank bị nổi bọt dày đặc, bọt này có tính nhớt và sự cố này xảy ra sau hoặc trong thời gian nghỉ Tết âm lịch?

Mình có đổi lại cái Tên chủ đề cho thành viên dễ hiểu một tí.

Vậy là giống y như bể của mình rùi. Hôm tết âm lịch mình về quê giao lại cho người khác trông bể aerotank. Hàng ngày bổ sung lượng Đạm Ure làm thức ăn cho Vi sinh. Nhưng tết ra thấy mặt bể nổi đầy bọt và nhớt. Mình cho là thiếu dinh dưỡng nên bổ sung lượng Ure vào nguồn nước sạch và bơm lên bể. Sau 2 ngày là okie liền. Không biết có đúng không!

anhdang

Mong được chia xẻ:
Thanks all.
Mình cũng gặp trường hợp này rùi, nhưng mình nghĩ nó ko có gì phức tạp cả. khi vsv bắt đầu phát triển mạnh thì sẽ làm tăng độ nhớt của nước thải, đồng thời lượng oxy hòa tan trong bể cũng cao (do suc khí) nên mới tạo bọt nhiều và bền như vậy. theo kinh nghiệm của mình thì đây ko phải là dấu hiệu xấu, sau 1 tuần cho nước vào-ra thì sẽ ổn định thôi.:49: