Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Sự cố bùn hoạt tính nổi trên bề mặt bể Aerotank

Huong955

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào các anh chị;

Cho em hỏi: em mới tiếp nhận việc vận hành hệ thống xlnt sinh hoạt bằng công nghệ màng MBR, Không hiểu sao bùn hoạt tính nổi ở bể Aerotank rất nhiều, đầy bề mặt bể, mặc dù đã tiến hành ép bùn liên tục, pH có khi dưới 6.5 và đã tiến hành châm NaOH để nâng lên lại, anh chị có thể cho em biết cách khắc phục được không ạ, em xin cảm ơn. 1545105000592.png

Huong955

Xem ảnh này hình như là váng bọt thì phải? Chứ bể này sục khí thì bùn đảo lộn là bình thường mà. Tình trạng này xảy ra lâu chưa bạn hay là mấy hôm thời tiết thay đổi nóng lạnh đột ngột mới bị?
Vấn đề là bùn nổi lên rất nhiều, và dày, bùn lắng sau 30p chiếm đến 80%, mình quan sát thì thấy bông bùn khá mịn, chắc cũng khá lâu rồi, mình vừa tiếp nhận hệ thống đã ntn rồi, không biết nên giải quyết ntn ạ

khuấy trộn bể anoxic và hệ thống sục khí bể aerotank vẫn hoạt động tốt chứ? bùn chết, nen nổi lên bề mặt nhiều. bùn già, chết nên cấu trúc bông bùn không ổn đinh. sục khí cũng có thể ảnh hưởng đến cấu trúc của bông bùn. điều này làm cho bông bùn bị vỡ ra. bạn giảm tải cho bể xem. bạn có thể rút bùn ra ép. nhưng cũng nên bổ sung thêm vi sinh gốc vào.

Huong955

bể anoxit có bùn kết thành váng nổi lên, hệ thống sục khí và khuấy trộn vẫn bt, theo em nghĩ có phải do bể Aerotank thiếu chất dinh dưỡng không, SV30 vẫn trong, nhưng bùn chiếm đến 70 - 80%, hạt bùn tương đối mịn và nhỏ. trạm hoạt động 2 train song song, nhưng train kia hoạt động bt, bông bùn vẫn tốt. pH, DO khá ổn, không biết nguyên nhân do gì, rất mong anh chỉ dẫn ạ.

trong khi vận hành va các sự cố mình gặp qua thi cũng đã có hiện tượng bùn nổi lên bề mặt, bám bọt khí tạo thành 1 lớp màng trên bề mặt. điều này nó sẽ làm giảm hiệu quả sục khí của toàn bộ bể. nguyên nhân dãn đến hiện tượng này thì nhiều. nhưng sau qua trình theo dõi thi sự cố đó của mình, mình xác định được do 2 nguyên nhân: bể bị nhiêm độc (hóa chất, chất lạ từ bao bì cua các công ty đối tác, theo nước vệ sinh bao bì đi vào hệ thống), bể thiếu N. mình xử lý sự cố này của mình thì cho ép bỏ >50% bùn, sau đó cho toàn bộ nước sạch vào (mục đích để lại bỏ và hòa lõng các chất độc), bổ sung N, sau khi ép ớt bùn thi san bùn bể khác sang.đó là sự cố mình gặp tại hệ thống của mình. bạn chờ mn xem có ý kiến gi khác không. hi

nếu do dinh dưỡng thi cả 2 train đều bị chứ sao lại bị 1 được. cái thấy hơi lạ ở đây là 2 train hoạt động song song nhưng lại chỉ bị 1 train. bạn có phân tích các thông số BOD, COD, N, P sau anoxic (trước khi vào bể aerotank) bao giờ chưa?
Trước đây cả 2 bể đều bị, nhưng đợt mưa vừa rồi , lợi dụng mưa lớn, trạm đã xả bùn 1 bể trực tiếp ra hồ, nên bùn giảm, và hoạt động bt, vì chỗ em ko cho xả trực tiếp (vì đây là khu resort, ảnh hưởng đến cảnh quan), chỉ có thể ép bùn, nhưng tốc độ ép rất chậm.
Em cũng mới tiếp nhận hệ thống nên cũng chưa xđ các thông số trên

Sửa lần cuối:
trong khi vận hành va các sự cố mình gặp qua thi cũng đã có hiện tượng bùn nổi lên bề mặt, bám bọt khí tạo thành 1 lớp màng trên bề mặt. điều này nó sẽ làm giảm hiệu quả sục khí của toàn bộ bể. nguyên nhân dãn đến hiện tượng này thì nhiều. nhưng sau qua trình theo dõi thi sự cố đó của mình, mình xác định được do 2 nguyên nhân: bể bị nhiêm độc (hóa chất, chất lạ từ bao bì cua các công ty đối tác, theo nước vệ sinh bao bì đi vào hệ thống), bể thiếu N. mình xử lý sự cố này của mình thì cho ép bỏ >50% bùn, sau đó cho toàn bộ nước sạch vào (mục đích để lại bỏ và hòa lõng các chất độc), bổ sung N, sau khi ép ớt bùn thi san bùn bể khác sang.đó là sự cố mình gặp tại hệ thống của mình. bạn chờ mn xem có ý kiến gi khác không. hi
NT bên em là NT sinh hoạt, nhưng cũng bao gồm cả nước thải khu giặc là, hóa chất, ko biết có phải là do nguyên nhân đó ko. N bổ sung ở đây là gì anh, rỉ mật hay sao??

NT bên em là NT sinh hoạt, nhưng cũng bao gồm cả nước thải khu giặc là, hóa chất, ko biết có phải là do nguyên nhân đó ko. N bổ sung ở đây là gì anh, rỉ mật hay sao??
bên mình thi bổ sung N từ đạm (Ure),. nhưng bạn phải xem la nguồn nước bên bạn có thiếu N hay không đã. thông thường mình thấy nước sinh hoạt thi ko hay bị thiếu N đâu, còn thừa N ấy chứ. nhiều nơi còn phải bổ sung đường vào để tăng BOD để xử lý N ấy

này thì hệ thống của bạn đang bị sốc rồi, vi sinh chết nên mới nổi lên như vậy. Bạn nên xem xét lại khi hóa chất vào hệ thống sẽ ảnh hưởng 1 phần đó nha. Nếu lâu rồi chưa cấy vi sinh thì bạn nên bổ sung vào vì thấy bùn quá nhiều bùn già yếu và bùn chết
vì bùn già nên mình vẫn đang ép bùn liên tục, bùn quá nhiều, cấy vi sinh ntn bạn, vì mình mới vào nghề nên còn hơi yếu

vì bùn già nên mình vẫn đang ép bùn liên tục, bùn quá nhiều, cấy vi sinh ntn bạn, vì mình mới vào nghề nên còn hơi yếu
bùn già yếu bạn cứ ép cũng ko khả thi. Theo mình bạn nên coi lại nước thải đầu vào như thế nào. Vi sinh thì bổ sung vào bể hiếu khí tầm 20-30 ngày là thấy tác dụng rồi. Bên mình chuyên vi sinh xử lý nước thải nếu cần bạn cho mình sdt bên mình sẽ hỗ trợ nhé

bùn già yếu bạn cứ ép cũng ko khả thi. Theo mình bạn nên coi lại nước thải đầu vào như thế nào. Vi sinh thì bổ sung vào bể hiếu khí tầm 20-30 ngày là thấy tác dụng rồi. Bên mình chuyên vi sinh xử lý nước thải nếu cần bạn cho mình sdt bên mình sẽ hỗ trợ nhé
Vâng, đây là sdt và email của mình: 0342042427
nguyenngochuong25.01.95@gmail.com