Sự cố bùn hoạt tính nổi trên bề mặt bể Aerotank

Mya an

Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Vấn đề là bùn nổi lên rất nhiều, và dày, bùn lắng sau 30p chiếm đến 80%, mình quan sát thì thấy bông bùn khá mịn, chắc cũng khá lâu rồi, mình vừa tiếp nhận hệ thống đã ntn rồi, không biết nên giải quyết ntn ạ
Bạn ủ đường với cám gạo đến khi gửi thấy mùi hơi chua, xong bổ sung vào bể vi sinh xem sao ạ.

hientruc

Bên mình hệ thống xử lý nước thải bệnh viện công nghệ AAO+MBR công suất 300m3/ngày.đêm hệ thống chạy gần 1 năm nhưng dạo này vi sinh bị chết và nổi nhiều ở bể thiếu khí, mọi người chỉ giúp mình cách khắc phục và duy trì vi sinh hợp lý. Mình cảm ơn, Và cho mình hỏi có thông tư gì quy định bên độc hại cho nhân viên vận hành không ạ?

tunhietdoi

Phi Hung

Chào các anh chị;

Cho em hỏi: em mới tiếp nhận việc vận hành hệ thống xlnt sinh hoạt bằng công nghệ màng MBR, Không hiểu sao bùn hoạt tính nổi ở bể Aerotank rất nhiều, đầy bề mặt bể, mặc dù đã tiến hành ép bùn liên tục, pH có khi dưới 6.5 và đã tiến hành châm NaOH để nâng lên lại, anh chị có thể cho em biết cách khắc phục được không ạ, em xin cảm ơn.View attachment 8648
Chào Bạn! Bên Mình cũng dùng công nghệ này và cũng bị như thế này. Cái đấy không phải bùn đâu mà là bọt, do nito trong nước cao và đệm vi sinh không đủ nên gây ra hiện tượng sốc tải cục bộ.
Bạn thử vớt hết bọt hiện có ra, sau đó tăng lưu lượng bùn tuần hoàn từ bể lắng về aerotank và tăng lưu lượng nước từ bể aerotank về anoxic cứ tăng dần theo thời gian 15 phút 1 lần đến khi thấy lượng bọt giảm và không tạo ra nữa thì dùng lại.!

vipdk21

Mình thấy hiện tượng như vậy khả năng do
- sốc tải
- Bùn già
Về sốc tải bạn thử ktra lại chất lượng nước đầu vào
về bùn già bạn ép bùn đi là sẽ giảm đấy
bên đối tác bên mình cũng từng bị như vậy
nhưng do công nhân không chịu ép bùn để bùn tuần hoàn quá nhiều
dẫn đến tuổi bùn cao
gây ra hiện tượng như vậy!

sieucuibap

Member
Vấn đề là bùn nổi lên rất nhiều, và dày, bùn lắng sau 30p chiếm đến 80%, mình quan sát thì thấy bông bùn khá mịn, chắc cũng khá lâu rồi, mình vừa tiếp nhận hệ thống đã ntn rồi, không biết nên giải quyết ntn ạ
Cái này mình hay gặp. Chủ yếu là do bùn nhiều và già. Mình hay xử lý bằng cách tăng xả bùn dư để bùn mới sinh ra hiệu quả xử lý tốt hơn đồng thời bọt sẽ giảm.
Đó là theo cảm quang mình nhìn hình phát biểu theo kinh nghiệm cá nhân, còn nếu ko phải trường hợp giống mình thì thôi nhé

Tin222333

không biết là các anh chị có được cách giải quyết chưa ạ, nhân tiện cho mình hỏi là Hệ thống của mình vận hành khoảng 600-700m3/ngày đêm, NT-Bể Gom-Bể điều hòa-Bể kỵ khí-bể thiếu khí(UMBR)-bể aerotank-bể lắng-Bể khử trùng. dạo gần đây có hiện tượng bọt nhớt màu vàng nâu nổi đầy bể aerotank mình đã thử nhiều cách nhwung vẫn chưa hết, không biết anh chị nào có cách nào giúp em với không ạ, tại e mới vào nghề nên kinh nghiệm không có, mong anh chị giúp đỡ ạ!

Giới thiệu

Mạng xã hội Yêu Môi trường - Chợ Yêu Môi Trường được thành lập năm 2007 là mạng xã hội về môi trường lớn nhất Việt Nam
Sdt: 0908090013 - trongminh@ungphosuco.vn

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
15,187
Thành viên
30,386
Thành viên mới nhất
Thanhvn