Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Sử dụng tinh dầu trong xử lý nước thải

yueny

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Chào các bạn
mình có đọc được một tài liệu nghiên cứu tinh dầu trích từ vỏ họ cây Citrus (bưởi, cam...). Trong tài liệu có phần ghi tinh dầu của các cây này có khả năng diệt khuẩn, cụ thể là staphylococus, Shigela, Shamolnela...
Giả thuyết mình đặt ra: Mình nghĩ nó có khả năng khử lun các loại khuẩn Ecoli (không bik đúng không) và khử mùi.
Thí nghiệm: (tự chế) Mình có thử dùng tinh dầu vỏ bưởi thử rắc đều trên một lớp vật liệu lọc là than hoạt tính, sau đó mình cho nước kênh Nhiêu Lộc qua hệ thống lọc đó.Kết quả thu được là một dung dịch màu vàng, hơi sánh :pudency: :embarrassing:, có mùi đặc trưng của vỏ bưởi (bớt mùi hôi của nước thải). Sau đó mình tiếp tục lọc nước kênh qua hệ thống, nhận thấy nước sau lọc cũg có màu vàng, nhưng nhạt hơn lần lọc thứ nhất. Mình để nước lọc đó qua ngày, nhận thấy nước lọc có mùi ko dễ ngửi cho lắm (hix):cutesmile:
Không bik mình làm vậy có được không? Liệu nó có đúng với giả thuyết của mình không (tại mình chưa kiểm chứng trong phòng thí nghiệm), mong mấty bạn vào giúp mình nhé. Thanks:001:
http://www.mediafire.com/file/ttnvyo0clyd/tinh dầu bưởi.pdf

yueny

daibangxanh

Well-Known Member
Không bik mình làm vậy có được không? Liệu nó có đúng với giả thuyết của mình không (tại mình chưa kiểm chứng trong phòng thí nghiệm), mong mấty bạn vào giúp mình nhé. Thanks:001:
ở đây bạn chỉ quan tâm đến vấn đề khử trùng thôi mà. Tại sao bạn không làm trực tiếp một cách đơn giản nhỉ: :surrenders:
Lấy nước kênh nhiêu lộc cho vào 2 xô có thể tích là V. Sau đó bạn cho tinh dầu với nông độ C và lưu lượng là V1 vào xô 1, và khấy trộn trong vòng 30 phút.
Sau đó bạn đi phân tích chỉ tiêu vi sinh của 2 mẫu nước thải tại 2 xô ban đầu này xem hiệu quả thế nào.
  • Nếu không có hiệu quả thì ngừng và kết luận liền
  • Nếu có hiệu quả thì bạn nên thí nghiệm với sự thay đổi của nồng độ C và lưu lượng V1 của tinh dầu xem khoảng bao nhiêu là hợp lý để tính giá thành và hiệu xuất của quá trình xử dụng tinh dầu trong xử lý nước thải.

yueny

Snow_wolf

Active Member
Mình nghĩ bạn nên dùng nước thải ở sau bể tự hoại để thử vì nước kênh Nhiêu Lộc có bao nhiêu là chất khác nhau, tinh dầu đưa vào thì phản ứng tùm lum, chắc gì đã tiếp xúc được với con Ecoly. Hơn nữa thí nghiệm bạn vừa làm cũng không hợp so với thực tế (phải xử lý nước tương đối sạch rồi mới đến giai đoạn khử trùng).