Ứng dụng Gom Rác GRAC

suy ngẫm!

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình nghe được một vài lời nhận xét của những người bạn khi được hỏi: "lâu rồi mới về nước, tụi mày thấy đất nước mình thế nào?":

1. Đất nước mình bức bối quá, không biết nói sao nữa, mình sống ở bên kia (Đức, Hà Lan và Nga) không khí, môi trường và giao thông của người ta đâu có những điều này. Mình chỉ muốn ở luôn bên đó chẳng muốn về nữa, mình đi học và muốn về làm điều gì đó cống hiến cho quê hương, nhưng lại rất buồn khi thấy đất nước mình như thế, từ khi mình đi đến khi mình về là gần 5 năm, nhưng đào xới đường để lắp công thoát nước, rác thì vất bừa bãi, băng rôn quảng cáo thì treo lung tung...Cả vệ sinh môi trường và cảnh quan đô thị cũng không có thì làm sao mà có thế là một thành phố lớn với sự hô hào là thành phô văn minh đô thị được chứ.

2. Chính sách của nhà nước ta muốn tạo điều kiện cho mọi dân Việt kiều có thể về đầu tư, chăm lo cho nền kinh tế nước nhà. Những chính sách đó như giảm thiểu các thủ tục giấy tờ đầu tư, tạo điều kiện mua nhà của Việt kiều và người nước ngoài,...thế nhưng các chú các bác có biết sức khỏe của những người này bị tác động như thế nào khi ở đây đâu. Mình nói thế không có nghĩa là mình chê trách, phủ nhận và vứt bỏ cái nơi chôn nhau cắt rốn của mình, mà đó là một sự đánh giá, một tầm nhìn mong mọi người hãy nhìn lại và ngẫm nghĩ.Chỉ có vậy thôi.

3. Chính sách môi trường, dân sinh của nước ngoài thất sự chăm sóc cho người dân của họ, còn chúng ta hô hào vì dân, nhưng những gì trước mắt thật đáng buồn, hằng ngày đối diện với bao nhiêu là ô nhiễm, bao nhiêu là khó khăn trong đời sống, người ăn xin thì rất nhiều, cây trụ điện nào cũng có rác, kênh thì đen như mực, không khí thì ngột ngạt, nếu ở gần các con kênh thì thêm mùi hôi nồng nặc...tất cả các yếu tố này hội tụ lại và trở thành đặc trưng riêng của thành phố này hay sao ta ơi (bạn ấy cười hahaha).

Những người bạn nước ngoài đi cùng với bọn mình đâu có hiểu tụi mình nói gì đâu, tui nó ngồi cười thôi à. Khi nghe những điều này mình chẳng biêt nói gì nhiều chỉ một câu "Các bạn hãy đưa những nhận xét của mình thành hành động, hãy giúp dân mình, hãy giúp đất nước mình, hãy cải thiện môi trường của chúng ta bằng cái cách mà các bạn nghĩ"

Mọi người nghĩ sao???Các bạn hãy nói lên tất cả những gì mình nghĩ, từ trong những điều đó, chúng ta sẽ tìm ra nhiều hướng đi cho môi trường ô nhiễm.

Note: Các bạn đó sẽ tham gia vào liên hiệp câu lạc bộ yêu môi trường sau khi ổn định được công việc và chỗ ở tại cái thành phố này.

F

funnycat8811

Guest
Việt Nam là một nước trẻ và đang phát triển, đừng nên so sánh với các nước đã phát triển. Một thời các nước ấy cũng phải trải qua giai đoạn như mình hiện giờ.
Ko nên so sánh, chỉ nên dùng điều đó để phấn đấu, sẽ có ích khi chúng ta nhìn với cách nhìn rộng hơn và hiểu một cách sâu sắc.
Đất nước nào cũng sẽ qua giai đoạn đó thôi. Chỉ hơi buồn vì có nhiều người, nhất là người trẻ nhìn về đất nước của mình quá tiêu cực, từ đó họ phấn đấu .... nhưng ko phải là cống hiến vì đất nước mà vì chính bản thân họ. Họ tìm đến những vùng đất tốt hơn, thuận lợi hơn để tự nâng cao chính mình và phục vụ cho " nơi ko phải sinh ra họ mà là nơi tạo dựng lên họ ".
Đúng là nước mình còn nhiều cái chưa được, nhưng chẳng lẽ chúng ta đầu hàng với nó sao ? Các bạn đừng lầm tưởng một đất nước tốt hơn sẽ xứng đáng với mình. Họ cũng phải trải qua một thời gian chiến đấu với chính mình ( như nước mình đang trải qua đây ) mới có được cái hào quang bạn thấy hôm nay. Nếu nói về sự ngưỡng mộ thì mình xin hướng đến con người của họ. Đã chấp nhận, đã phấn đấu vì đất nước họ. Họ xứng đáng được hưởng cuộc sống phát triển ngày hôm nay. Hơn là những người sống quá hèn nhát, sống dựa vào thành quả của ngườii khác.
Thật là đáng buồn khi người Việt lại nghĩ về người Việt như vậy.

F

funnycat8811

Guest
KHI ĐÁNH GIÁ PHẢI NHÌN MỘT CÁCH TỔNG THỂ

Việt Nam là một nước trẻ và đang phát triển, đừng nên so sánh với các nước đã phát triển. Một thời các nước ấy cũng phải trải qua giai đoạn như mình hiện giờ.
Ko nên so sánh, chỉ nên dùng điều đó để phấn đấu, sẽ có ích khi chúng ta nhìn với cách nhìn rộng hơn và hiểu một cách sâu sắc.
Đất nước nào cũng sẽ qua giai đoạn đó thôi. Chỉ hơi buồn vì có nhiều người, nhất là người trẻ nhìn về đất nước của mình quá tiêu cực, từ đó họ phấn đấu .... nhưng ko phải là cống hiến vì đất nước mà vì chính bản thân họ. Họ tìm đến những vùng đất tốt hơn, thuận lợi hơn để tự nâng cao chính mình và phục vụ cho " nơi ko phải sinh ra họ mà là nơi tạo dựng lên họ ".
Đúng là nước mình còn nhiều cái chưa được, nhưng chẳng lẽ chúng ta đầu hàng với nó sao ? Các bạn đừng lầm tưởng một đất nước tốt hơn sẽ xứng đáng với mình. Họ cũng phải trải qua một thời gian chiến đấu với chính mình ( như nước mình đang trải qua đây ) mới có được cái hào quang bạn thấy hôm nay. Nếu nói về sự ngưỡng mộ thì mình xin hướng đến con người của họ. Đã chấp nhận, đã phấn đấu vì đất nước họ. Họ xứng đáng được hưởng cuộc sống phát triển ngày hôm nay. Hơn là những người sống quá hèn nhát, sống dựa vào thành quả của ngườii khác.
Thật là đáng buồn khi người Việt lại nghĩ về người Việt như vậy.

taurus8x2

Vâng,em cũng đồng tình với chị funnycat.Ko thể so sánh khập khiễng như thế được.
Đã là người Việt,em yêu đất nước mình,dù rằng xã hội mình còn nhiều tiêu cực,ý thức dân mình còn kém...nhưng đau phải là tất cả. Có những con người dũng cảm đang từng ngày đấu tranh.
Đã biết suy nghĩ cho quê mình, thì sao ko đóng góp cho đất nước,có thể bay h nhũng hành động đó bị gọi là khác người,nhưng dù gì thì em mãi vững 1 niềm tin,có chí thì nên.

ý kiến và suy ngẫm

Phải so sánh chớ sao lại không em! Cái tốt cái đẹp thì so sánh để mà phấn đấu, học hỏi mà tự ái khắc phục sửa chữa chờ, chứ ếch ngồi đáy giếng sao thấy trời xanh và rộng lớn được. Nhưng các bạn đó là người Việt mà không muốn về quê hương là sai rồi, điếu đó chứng tỏ họ có ý thức hay không ý thức nhỉ?

F

funnycat8811

Guest
so sánh ? ý bạn là nói theo nghĩa nào ?
Có ai đi so sánh một đứa trẻ 5 tuổi và một học sinh trung học ? Vô cùng khập khễnh.
Ý em muốn nói là đã dùng từ " so sánh "ở trường hợp này ko đúng. Cái tốt đẹp ko phải là để so sánh mà là để học hỏi, là tích góp, là nhận ra điều đúng sai của mình.
" So sánh " khi nào giữa các yếu tố có sự cân bằng nhất định.
Thanks

nói rõ hơn chút nữa

Đồng ý với ý kiến của em,nhưng em nghĩ so sánh theo phương diện về cơ sở hạ tầng,vật chất, và bề dày hoạt động của họ mất rồi. Cuộc đấu tranh của nhân dân ta và Mỹ, Pháp người ta còn so sánh được huống gì là chủ đề trên. So sánh là có cái giống, cái khác họ có cài hay cái tốt thì mình cũng có những mặt đâu thua gì họ ví dụ như tinh thần yêu môi trường yêu nước mình như em chẳng hạn he he he...

F

funnycat8811

Guest
keke ...

Đồng ý với ý kiến của em,nhưng em nghĩ so sánh theo phương diện về cơ sở hạ tầng,vật chất, và bề dày hoạt động của họ mất rồi. Cuộc đấu tranh của nhân dân ta và Mỹ, Pháp người ta còn so sánh được huống gì là chủ đề trên. So sánh là có cái giống, cái khác họ có cài hay cái tốt thì mình cũng có những mặt đâu thua gì họ ví dụ như tinh thần yêu môi trường yêu nước mình như em chẳng hạn he he he...
hì :46:
Vậy thì đâu có gì để tụi mình bàn cãi nữa :3:
tại anh oriole viết cứ giống như là đang so sánh những cái em nói, làm bức xúc quá trời. Nước mình đâu tệ đến như vậy. hãy nhìn những thành quả vừa đạt được là thấy.
Những ngày cuối năm này thấy yêu mọi người quá chời :40:

hì :46:
Vậy thì đâu có gì để tụi mình bàn cãi nữa :3:
tại anh oriole viết cứ giống như là đang so sánh những cái em nói, làm bức xúc quá trời. Nước mình đâu tệ đến như vậy. hãy nhìn những thành quả vừa đạt được là thấy.
Những ngày cuối năm này thấy yêu mọi người quá chời :40:
Bất kì một Quốc gia nào đều có những bước thăng trầm trong suốt chiều dài lịch sử, họ có được cuộc sống ngày hôm nay cũng từ những gì họ đã phấn đấu trong quá khứ, họ đã sai lầm ở những vấn đề an sinh xã hội, môi trường...đến bây giờ họ đã hoàn thiện được nó, lấy cớ gì chúng ta là một nước đi sau, nhìn thấy những sai lầm đó mà vẫn dẫm lên nó để vấp tiếp sai lầm, nên chăng?
Một sự so sanh ở đây có gắn thêm một dòng chữ đỏ "hoành tráng" ở dưới là "từ những điều đó chúng ta hãy tìm cho hướng đi của môi trường Việt Nam hiện nay" đó là một mục đích tốt, một sự so sánh tốt.
Tại VN đã có nhiều dự án cải thiện môi trường, nhưng có cái nào thành công...???đó mới là vấn đề!!! Các bạn đã làm gì cho môi trường Việt Nam với niêm tự hào đó???
Mình thấy bạn ví sự so sánh này với sự so sánh của một đứa trẻ với một học sinh trung học là sai lầm. Sai lầm ở chỗ sự phát triển xã hội khác với sự phát triển tự nhiên của một cơ thể.

F

funnycat8811

Guest
Bất kì một Quốc gia nào đều có những bước thăng trầm trong suốt chiều dài lịch sử, họ có được cuộc sống ngày hôm nay cũng từ những gì họ đã phấn đấu trong quá khứ, họ đã sai lầm ở những vấn đề an sinh xã hội, môi trường...đến bây giờ họ đã hoàn thiện được nó, lấy cớ gì chúng ta là một nước đi sau, nhìn thấy những sai lầm đó mà vẫn dẫm lên nó để vấp tiếp sai lầm, nên chăng?
Một sự so sanh ở đây có gắn thêm một dòng chữ đỏ "hoành tráng" ở dưới là "từ những điều đó chúng ta hãy tìm cho hướng đi của môi trường Việt Nam hiện nay" đó là một mục đích tốt, một sự so sánh tốt.
Tại VN đã có nhiều dự án cải thiện môi trường, nhưng có cái nào thành công...???đó mới là vấn đề!!! Các bạn đã làm gì cho môi trường Việt Nam với niêm tự hào đó???
Mình thấy bạn ví sự so sánh này với sự so sánh của một đứa trẻ với một học sinh trung học là sai lầm. Sai lầm ở chỗ sự phát triển xã hội khác với sự phát triển tự nhiên của một cơ thể.
một đứa trẻ được con là trưởng thành khi nó được phát triển cả về thể chất và tinh thần. Trong đó có quá trình nhận thức, kỹ năng ... Và một xã hội dc coi là tốt khi có nhận thức tốt, có kỹ năng để phát triển và tồn tại. Nhiều con người tạo ra nhiều gia đình, và nhiều gia đình hình thành nên xã hội. Chẳng khác gì cả. Đem những gì tốt đẹp ra để học hỏi khác với sự so sánh với mục đích chê bai. Mình thấy mình ko sai. Nếu ai nghĩ khác thì tùy. Mỗi người có nhận thức sự việc khác nhau. Nhưng trong sự khác nhau đó nếu có chung một mục đích thì mình ko có gì để bàn cãi hay chỉ trích người khác là " sai lầm ". Thanks