Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Tại sao phải tách riêng hệ thống thoát nước mưa và nước thải?

• Thread starter ngak27
  • Ngày gửi
N

ngak27

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Chào cả nhà

Cả nhà cho mình hỏi:

- Luật Việt Nam có qui định nào cấm sử dụng chung một hệ thống thu gom nước mưa và nước thải về hệ thống xử lý nước thải không (trong trường hợp hệ thống xử lý nước thải có khả năng xử lý hết lượng nước này)?

- Tại sao phải tách riêng hệ thống thoát nước mưa và nước thải?

Cám ơn cả nhà rất nhiều!

H

hoangvu79

Guest
Chào cả nhà

Cả nhà cho mình hỏi:

- Luật Việt Nam có qui định nào cấm sử dụng chung một hệ thống thu gom nước mưa và nước thải về hệ thống xử lý nước thải không (trong trường hợp hệ thống xử lý nước thải có khả năng xử lý hết lượng nước này)?

Cám ơn cả nhà rất nhiều!
vậy thì tốt miễn sao My Boss đừng " cằn nhằn " về Tài Chính " là OK!:012:

canlong

Mình xin có ý kiến chút về vấn đề tại sao lại tách riêng hệ thống thoát nước mưa và nước thải này nhé.
Trước hết, nước mưa là loại nước được quy ước sạch, có thể cho thoát vào hệ thống thoát nước chung mà ko cần xử lý.
Thứ 2, việc xây dựng hệ thống xử lý nước thải và vận hành rất tốn kém, dựa vào lượng nước sử dụng hàng tháng mà ta tính được lưu lượng để xây dựng hệ thống xử lý nước thải bao nhiêu m3. Nếu ta ko tách nước mưa ra thì lưu lượng xử lý nước ko chính xác dẫn đến việc xử lý không hiệu quả mà còn lại xây dựng hệ thống xử lý lớn hơn nhiều lần so với lưu lượng cần xử lý, rất tốn kém.
Nhiều cơ sở nước mưa chảy qua mặt bằng cơ sở ô nhiễm nên cũng bị ô nhiễm vẫn phải dẫn về xử lý tập trung cùng được xử lý với nước thải đấy chứ.

daibangxanh

Well-Known Member
Mình cũng góp chút xíu ý như sau:
  1. bổ sung ý bạn canlong : chi phí vận hành và khó quản lý nếu chưa tách
  2. Nước mưa trộn với nước thải thì được quy ước là pha loãng rùi
  3. Trong thiết kế xây dựng hoặc muốn nghiệm thu hệ thống xử lý, làm giấy phép xả thải thì đòi hỏi phải bắt buộc tách ra. Hiện tại văn bản nào bắt thì mình không biết nhưng khi làm thì cơ quan quản lý nhà nước bắt buộc

Cảm ơn dhbd nhiều lắm. Nghi định 88 này giúp mình rất nhiều. Mình đag làm cái ĐTM khu dân cư. Ban đầu họ đã quy hoạch là hệ thống thoát nước chung, đã được phê duyệt cho nên bên mình tư vấn là nên tách riêng họ ko chịu. Mà thoát chung rồi lại xử lý nên rất rắc rối. Có đến 4 trạm xử lý nước thải luôn lận. Ăc! Họ còn hỏi mình văn bản nào quy định xử lý nước đó (đã được bạn trả lời). Giờ có văn bản này thì tốt rồi!

Trời, cái Nghị định 88/2007/NĐ-CP ngày 28/5/2007 đã lâu lắm rồi, bây giờ đã có thông tư 09/2009/TT-BXD hướng dẫn thực hiện nghị định này. Về các vấn đề bạn hỏi, mình nghĩ khá đơn giản, nếu bạn làm ĐTM thì câu trả lời trong tầm tay.
Tại sao phải tách nước mưa và nước thải:
1. Dễ quản lý, vận hành, duy tu, bảo dưỡng.
2. Nước mưa được thải hẳn nguồn tiếp nhận hoặc tận dụng cho mục đích khác.
3. Nước thải được gom toàn bộ về hệ thống xử lý. Nếu dùng thoát nước chung, khi mưa sẽ xảy ra sự hòa trộn, làm gián tiếp ô nhiễm nguồn nước xả ra nguồn tiếp nhận, đồng thời nước thải dẫn về hệ thống xử lý qua DC hay CSO (giếng tách dòng) tăng lên và chất lượng đầu vào thấp.

Còn bạn CànLong - ý kiến của bạn có điều chưa hợp lý. Việc xác định lưu lượng nước thải là bắt buộc khi lập DTM, nếu dùng hệ thống chung vẫn được nhưng phải có các CSO hoặc DC (giống như công trình Nhiêu Lộc THị NGhè hay Dự án môi trường nước ở TPHCM đó). Vấn đề là khi mưa, nước mưa bị ô nhiễm do hòa trộn nước thải.

Hệ thống thoát nước chung thì rất nhếch nhác và ô nhiễm, bạn không thể để lộ thiên hay mương hở như thoát nước riêng, sử dụng ống cống to đùng và toàn đào đường hay Pipe Jacking âm sâu hết thì tốn kém lắm. đó là chưa kể đến vấn đề nạo vét, duy tu...

Tháot nước riêng là tốt nhất, vấn đề là Chi phí và quy hoạch hiện nay khó để làm điều đó.

Thông tư thì chỉ hướng dẫn chứ có phải thay thế nghị định đâu mà bạn nói nghi định này lâu lắm rồi. Dĩ nhiên là lâu nhưng nó vẫn còn hiệu lực mà. Thế bạn có thông tư này ko post cho anh em xem với.
Thông tư thì bạn lên mạng thiếu gì, vô google seach có ngay, bạn không hiểu ý mình rồi, chắc bạn chưa hiểu lắm cách làm của các bác chính quyền nhà ta. Nghị định ra nhưng chưa có TT hướng dẫn thì hok ai dám áp dụng... Nếu bạn chịu chú ý thì hay thấy trường hợp này thường xảy ra.

Hix, :003:

Thì mình có nói gì về cách sử dụng nghị định hay thông tư đau, tại bạn bảo nghị định đó lâu rồi nên mình mới nói chứ. Tui có search nhưng họ ko cho down
Sax :expect:

Mình nói lâu tức là tại sao ra lâu thế, nó là văn bản dưới luật hiện nay cho thoát nước đô thị và khu CN mà nhiều người lại không biết, chứng tỏ việc tuyên truyền và đưa luật pháp đến người dân quá chậm, chứ có nói lâu là hết hiệu lực đâu
Bạn hiểu nhầm rồi :045:

Mình cugn xin đóng góp chút ý kiến. Nói chung hiện này hầu như chẳng ai lại đi làm cái hệ thống thoát nước chung cả. Vấn đề thi công va quản lý nó rất phức tạp, và nước mưa hầu như la đủ tiêu chuẩn để thải ra ngoài tự nhiên rồi, và chẳng ai lại đi tốn công tốn của mà xử lý lại nó cả. điều đó sẽ gay lang phí va công suất của trạm xử lý sẽ rất lớn, nhưng chỉ đc sử dụng hiệ quả vào mùa mưa, còn mùa khô thì...kô nói chắc ai cũng hiểu.

Chào cả nhà

Cả nhà cho mình hỏi:

Cám ơn cả nhà rất nhiều!
QCVN 01/2008 Chương6 mục 6.1.1 -2 : Khu ĐT mới thì phải có hệ thống thoát nước riêng

QCVN 07 - TCVN 02/2010 Chương 3 Điều 3.2: Nước mặt có thể thải trực tiếp ra sông hồ

>>> Nên phân chia 2 hệ thống thoát nước này riêng