Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Tại sao ý thức người VN kém

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
1. VN mình mới được đô thị hóa, cách sống tự nhiên như ở nông thôn vẫn còn tồn tại.
2. Nhận thức một số người thôi, bác cứ quơ đũa cả nắm thế
3.Em không biết vài năm nữa sẽ còn hiện tượng như vậy ko, nhưng mà nên có một phương pháp tuyên truyền xây dựng nếp sống văn minh thì hay hơn.
4. Hiện nay Nước ta có xây dựng nhiều biện pháp như: khu phố văn hóa, gia đình văn hóa,............ toàn là ăn theo, và báo cáo theo kiểu chạy đua,............. vậy thì sao mà xã hội này nó phát triển
5. Em bất bình nhiều cái lắm, tìm người thanh liêm như ông bao công để giải quyết vấn đề triệt để hơi bị khó đấy. Ngay cả em đi học và đi làm thêm tuy người ta sai cũng phải nể nan, nói ra thì thất nghiệp,...... hic hic.

H

hoacutlon

Guest
hồi nào em có đọc 1 bài,nói :"Đứa bé bảo mẹ ơi con muốn đi tiểu,bà mẹ thì chỉ gốc cây mà bảo ra gốc cây đi con".Thường thì người VN mình hay có quan niệm..."con nít mà,đâu có sao".Nhưng vô tình người ta tạo cho con trẻ thói quen xấu.
Vả lại,cũng không thể trách người dân...thường thì nhà vệ sinh công cộng người ta không vào mà lại "đi" ở...kế bên.Lý do vì nhà vệ sinh vừa dơ,mà còn phải mất tiền "vào cổng"...do đó đi ở ngoài cho tiện.
Còn thùng rác thì cực kì thiếu...nhiều lúc muốn bỏ rác nhưng không biết bỏ đâu,cutlon tui thì thường phải bỏ dzô túi đem dzìa nhà...còn bữa nào căng quá...giống như bao nước ngọt,bịch đựng thức ăn thì....

M

Mamut

Guest
Ý thức của người VN

Tại sao ý thức người VN kém, đó là do phong tục hay sao vậy các bạn. Họ đổ rác, nhổ nước bọt,....
Thảo luận ở đây nhé
Không phải là tất cả nhưng phần đông người VN sinh ra và lớn lên ở VN đều có những thói quen xấu mà ta đánh vào...ý thức.
Tớ có nhớ một bài học về sự thành công của nhà kinh tế Mỹ(không nhớ tên) là: con người phải suy nghĩ, từ ý nghĩ :02: -> xuất ra hành động :chair: ->hành động nhiều lần thì hình thành thói quen :fish2: ->thói quen tạo nên tính cách(tính cách tạo nên con người- thành công hay không ở chỗ này) :21: .Cái này không sai nhưng suy nghĩ của chúng ta lại bị ảnh hưởng bởi tất cả những hoạt động, thông tin diễn ra xung quanh chúng ta, và khi những thông tin đó làm méo mó con người từ những suy nghĩ đầu tiên thì theo quá trình sẽ tạo nên con người với tính cách phù hợp với quy luật, là con người với đầy rẫy thói quen xấu. Thế đó, cho nên ý thức của người VN nhìn chung là kém, cũng có một phần của xã hội là người có ý thức tốt và cuộc chiến đấu :gunsmilie: giữa tốt và xấu đang :gun_nep: diễn ra.Chúng ta ủng hộ cái tốt, phê phán cái xấu, lôi kéo biến cải cái xấu trở thành tốt, có phải vậy không?

Các bác hay đề cập đến pháp luậthành pháp, chungs ta deu thaays hệ thống pháp luật nói chung và pháp luật về môi trường nói riêng là tương đối hoàn chỉnh và chặt chẽ rồi (cái này là đánh giá của CQQL NN đó nha), cái chính là chấp hành luật pháplàm theo các nguyên tắc pháp luật còn yếu, đó lại cũng là ý thức của người dân mà cụ thể là ý thức chấp hành pháp luật.

Lấy một ví dụ đơn giản là thủ tục hành chính, đa số những ai có việc cần đến các cơ quan Nhà nước giải quyết thủ tục hành chính đều muốn "bôi trơn" để công việc của mình nhanh chóng, trong khi khả năng đáp ứng về mặt thời gian thì có hạn. Mặt khác cũng có không ít cán bộ vì hám lợi riêng mà tiếp tay cho người dân vi phạm hành chính đó là nhận "tiền bôi trơn" của họ.

Ý thức chấp hành pháp luật phải được quán triệt ngay từ những cái nhỏ nhất như thế !!!

Sửa lần cuối:
thôi tôi chỉ 1 câu đơn giản luật pháp vn không nghiêm
chẳng có cái luật nào cấm thằng nhỏ đó đái bậy cả
nó mà qua SIN là mất 50K rồi
kinh nhờ do Luật của ta ko nghiêm sao? thế bạn đã tự hỏi chính bạn xem bạn đã thực hiện những điều đó thế nào??
bạn đã có dám chắc rằng bạn chưa 1 lần đái bậy chưa?
bạn có dám chắc rằng bạn chưa bao giờ vứt rác bừa bãi ngoài đường chưa?
................
tôi dám cá rằng bạn đã làm những điều đó rất là nhiều lần roài
=> bạn đừng nói là do Luật của ta ko nghiêm

kinh nhờ do Luật của ta ko nghiêm sao? thế bạn đã tự hỏi chính bạn xem bạn đã thực hiện những điều đó thế nào??
bạn đã có dám chắc rằng bạn chưa 1 lần đái bậy chưa?
bạn có dám chắc rằng bạn chưa bao giờ vứt rác bừa bãi ngoài đường chưa?
................
tôi dám cá rằng bạn đã làm những điều đó rất là nhiều lần roài
=> bạn đừng nói là do Luật của ta ko nghiêm

Không phải do luật, hay ý thức kém. Mà do họ không chịu nhận thức được các hành vi đó là,...

Không phải do luật, hay ý thức kém. Mà do họ không chịu nhận thức được các hành vi đó là,...
thực sự thì họ chưa nhận thức được vấn đề hay là ko chịu nhận thức vấn đề đó
thì cũng đều là do điều kiện kinh tế mà ra cả + thêm nữa là với cái nén văn hoá từ xưa để lại nữa
vốn di nước ta là nước nông nghiệp.kinh tế đi lên từ nông nghiệp mà
nên nó còn ảnh hưởng rất nhiều,dù là điều kiện kinh tế có đủ roài nhưng mà họ vẫn bị ảnh hưởng từ những thứ đó mang lại
cho nên chưa nhận thức được vấn đề
nhưng mà bây giờ từ thông tin trên đài,báo tivi với các vấn đề về môi trường xẩy ra nghiêm trọng thì dân ta đã bắt đầu có ý thức hơn tới vấn đề môi trường roài
đã có những con đường do thanh niên,phụ nữ tự quản .xanh xạch đẹp
nhưng bên cạnh đó vẫn còn rất nhiều vấn đề cần được quan tâm
nhưng vấn đề rác thải và phân loại rác tại nguồn........

Dạo này đang chán như con gián ngồi post chơi tí vậy.

Nếu đề cập đến vấn đề ý thức xã hội thì nó liên quan sâu xa đến ý thức, văn hóa cộng đồng. Ở bên Tây tri thức về văn minh, xã hội nơi công cộng đã được hình thành cả trăm năm nay theo sự phát triển của cách mạng công nghiệp. Bạn sẽ dễ dàng nhận thầy là ở Tây họ rất sợ cảnh sát, rất tôn trọng pháp luật (từ cái đèn xanh đèn đỏ) là do họ được giáo dục từ nhỏ và thói quen (ý thức) được tiếp tục phát triển trong những năm tiếp theo.

Còn ở ta, xuất phát điểm là nền kinh tế nông nghiệp. Vì vậy nên tư duy và ý thức xã hội chưa cao, thậm chí mới hình thành. Nếu so sánh ta với tây thì tớ nghĩ hiện tại ở mới ở tiền công nghiệp thôi, tức là ý thức xã hội mới manh nha chứ chưa thành chuẩn mực.

Vậy thì làm thế nào để người dân có ý thực hơn:
+Giáo dục
+Nâng cao trình độ dân trí
+Chế tài...
+etc

Tuy nhiên ý thức xã hội chỉ có thể thay đổi khi tư duy nền kinh tế thay đổi và thay đổi nó thì phải cần rất nhiều thời gian. Tri thức xã hội của ta vấn đang ngày một phát triển, tuy nhiên bạn rất khó có thể nhận ra sự thay đổi của nó, để nhận ra nó có lẽ phải dùng đơn vị là thập kỉ để đánh giá, cũng như đối với vấn đề biến đổi khí hậu vậy.

P/S:Dạo này hay viết nhảm phết :D

Dạo này đang chán như con gián ngồi post chơi tí vậy.

Nếu đề cập đến vấn đề ý thức xã hội thì nó liên quan sâu xa đến ý thức, văn hóa cộng đồng. Ở bên Tây tri thức về văn minh, xã hội nơi công cộng đã được hình thành cả trăm năm nay theo sự phát triển của cách mạng công nghiệp. Bạn sẽ dễ dàng nhận thầy là ở Tây họ rất sợ cảnh sát, rất tôn trọng pháp luật (từ cái đèn xanh đèn đỏ) là do họ được giáo dục từ nhỏ và thói quen (ý thức) được tiếp tục phát triển trong những năm tiếp theo.

Còn ở ta, xuất phát điểm là nền kinh tế nông nghiệp. Vì vậy nên tư duy và ý thức xã hội chưa cao, thậm chí mới hình thành. Nếu so sánh ta với tây thì tớ nghĩ hiện tại ở mới ở tiền công nghiệp thôi, tức là ý thức xã hội mới manh nha chứ chưa thành chuẩn mực.

Vậy thì làm thế nào để người dân có ý thực hơn:
+Giáo dục
+Nâng cao trình độ dân trí
+Chế tài...
+etc

Tuy nhiên ý thức xã hội chỉ có thể thay đổi khi tư duy nền kinh tế thay đổi và thay đổi nó thì phải cần rất nhiều thời gian. Tri thức xã hội của ta vấn đang ngày một phát triển, tuy nhiên bạn rất khó có thể nhận ra sự thay đổi của nó, để nhận ra nó có lẽ phải dùng đơn vị là thập kỉ để đánh giá, cũng như đối với vấn đề biến đổi khí hậu vậy.

P/S:Dạo này hay viết nhảm phết :D
bạn nói ở Tây họ sợ cảnh sát là sai roài. Thực chất ở Tây họ ko sợ cảnh sát đâu. mà ý thức chấp hành pháp luật của họ rất tốt
họ hiểu biết về luật , và họ chấp hành luật tốt
còn ở Việt Nam thì người dân ko hiểu biết rõ về luật pháp của mình .nhìn thấy cảnh sát thì sợ . mà ko thấy cảnh sát thì vượt đèn đỏ ngay

=> nhưng để thay đổi được ý thức của con người thì cần có biện pháp cụ thể . Mọi cái đều liên quan đến kinh tế. vậy nên đánh vào kinh tế là biện pháp tốt nhất , như ở SING trước đây khi vứt rác bừa ra đường bị phát hiện thì bị phạt ngay 50 dola sing
và để thay đổi được ý thức thì cũng cần fai giáo dục, và cần được giáo dục ngay từ lớp trẻ trở đi và cần phải phỏ biến kiến thức về môi trường để cho tất cả người dân đều biết. thì mới mong có kết quả đc

bạn nói ở Tây họ sợ cảnh sát là sai roài. Thực chất ở Tây họ ko sợ cảnh sát đâu. mà ý thức chấp hành pháp luật của họ rất tốt
họ hiểu biết về luật , và họ chấp hành luật tốt
còn ở Việt Nam thì người dân ko hiểu biết rõ về luật pháp của mình .nhìn thấy cảnh sát thì sợ . mà ko thấy cảnh sát thì vượt đèn đỏ ngay

=> nhưng để thay đổi được ý thức của con người thì cần có biện pháp cụ thể . Mọi cái đều liên quan đến kinh tế. vậy nên đánh vào kinh tế là biện pháp tốt nhất , như ở SING trước đây khi vứt rác bừa ra đường bị phát hiện thì bị phạt ngay 50 dola sing
và để thay đổi được ý thức thì cũng cần fai giáo dục, và cần được giáo dục ngay từ lớp trẻ trở đi và cần phải phỏ biến kiến thức về môi trường để cho tất cả người dân đều biết. thì mới mong có kết quả đc
đỏ 1: Tớ dùng hình ảnh cảnh sát ở đây mang ý nghĩa là pháp luận vì bên Tây họ tuân thủ pháp luật rất cao mà cảnh sát là người thực thi pháp luật đấy bạn. (xét về khía cạnh pháp luận nhé)

Đỏ 2: Hình như đang có sự nhầm lẫn giữa hình ảnh sợ "cảnh sát" và vượt đèn đỏ. Với cơ chế xin cho và quen biết -> người Việt không thể nói là sợ " cảnh sát" theo đúng nghĩa về mặt pháp luật.

Bạn nói biện pháp phạt nặng về kinh tế -> đây là một trong những công cụ để giúp xã hội văn minh hơn. Tuy nhiên như tớ trình bày ở trên, khi cơ chế xin cho, dựa vào quan hệ chưa thay đổi thì đây chưa phải là biện pháp tối ưu (khi nào tớ bị công an hỏi thăm tớ gọi điện xin trợ giúp của người thân thì sao nhỉ? :D ).

Điểm cuối: Rất đồng ý là giáo dục là biện pháp quan trọng nhất. Tuy nhiên muốn thay đổi ý thức, văn hóa của cả cộng đồng thì vấn đề về cơ chế, ý thực hệ là một vấn đề, rào cản lớn. Vì trẻ học ở trường lớp rất khác với thực thi bên ngoài, cái mà nó đang xảy ra hàng ngày do chính những người thân làm -> tác động không nhỏ đâu bạn. Vấn đề ý thức công cộng tớ đọc khá khá các bài thảo luận, vấn đề không dễ thay đổi đâu bạn. Lý thuyết chỉ là màu xám thôi còn cây đời thì mãi mãi xanh tươi nhỉ ? Quan hệ sản xuất và lực lượng sản xuất, cái nào quy định cái nào nhỉ ?:D (triết học tí )

P/S:Dạo này hay viết nhảm phết.

Ý thức của người Việt Nam nước ta còn thấp là vì nước ta còn là một nước đang phát triển, nhưng phát triển chưa đầy đủ. CHủ yếu là những người có học thức cao mới có ý thức, còn những người nghèo khó thì họ vì cuộc sống của họ nên họ không có thời gian để nghĩ về môi trường.