Ứng dụng Gom Rác GRAC

Thắc mắc Giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn MT

thaok41t

New Member
#1
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Các a/c cho em hỏi:

Giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn MT bây giờ có còn dùng nữa ko vậy ạ?
Vì có vẻ sau năm 2006, em không thấy nhắc tới loại Giấy chứng nhận này mấy.

Có người thì bảo Cam kết BVMT đã thay thế loại GIấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn MT này; nhưng có người lại bảo Giấy chứng nhận này được cấp khi dự án đã đi vào hoạt động; ko liên quan gì tới Cam kêt BVMT cả. Em đang khá thắc mắc về vấn đề này.

Các anh chị giúp em với ạ. Nếu có nghị định hay thông tư nào về vấn đề này thì giúp em với; em chỉ biết mỗi Thông tư 2781/TT-KCM năm 1996 thôi ạ.
 

Ms Bean

Administrator
Thành viên BQT
#2
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Trích Điều 39. Điều khoản chuyển tiếp nghị định số 29/2011/NĐ-CP

3. Khu sản xuất, kinh doanh, dịch vụ tập trung hoặc cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ đến ngày Nghị định này có hiệu lực nhưng không có quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường, quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường bổ sung, giấy đăng ký đạt tiêu chuẩn môi trường, cam kết bảo vệ môi trường, quyết định phê duyệt hoặc giấy xác nhận đề án bảo vệ môi trường, ngoài việc bị xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật, trong thời hạn không quá hai (02) năm, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành phải thực hiện một trong hai biện pháp khắc phục hậu quả vi phạm sau:
a) Lập đề án bảo vệ môi trường chi tiết đối với ............
b) Lập đề án bảo vệ môi trường đơn giản đối với ........
Vậy có nghĩa là .......giấy đăng ký đạt TCMT tương đương với cam kết, đề án, ĐTM nhé
 

Ms Bean

Administrator
Thành viên BQT
#3
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn MT bây giờ có còn dùng nữa ko vậy ạ?
Vì có vẻ sau năm 2006, em không thấy nhắc tới loại Giấy chứng nhận này mấy.
Giấy chứng nhận này như mình đã nói là còn dùng nữa nhé
Có người thì bảo Cam kết BVMT đã thay thế loại GIấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn MT này; nhưng có người lại bảo Giấy chứng nhận này được cấp khi dự án đã đi vào hoạt động; ko liên quan gì tới Cam kêt BVMT cả. Em đang khá thắc mắc về vấn đề này.
Họ đều nói đúng cả đấy bác ạ
 

thaok41t

New Member
#4
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Nếu họ nói đều đúng cả thì tức là giấy Cam kết BVMT thay thế cho Giấy chứng nhận đạt TCMT. Nhưng Cam kết thì khi dự án chưa đi vào hoạt động; còn Giấy chứng nhận kia là khi đã đi vào hoạt động rồi cơ mà ạ; 2 cái có vẻ khác nhau chị ơi ???

Thế c ơi, cho em hỏi thêm là; 1 cơ sở đến năm 2011 thì Giấy chứng nhận đạt TCMT hết hiệu lực, thế lúc đó cơ sở đó có bắt buộc phải làm Cam kết BVMT ko ( Nếu công suất ko đủ làm ĐTM), hay chỉ cần gia hạn tiếp, hoặc xin xác nhận lại GIấy chứng nhận đạt TCMT là được ạ?
Giấy chứng nhận này như mình đã nói là còn dùng nữa nhé

Họ đều nói đúng cả đấy bác ạ
 

Ms Bean

Administrator
Thành viên BQT
#5
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Nếu họ nói đều đúng cả thì tức là giấy Cam kết BVMT thay thế cho Giấy chứng nhận đạt TCMT. Nhưng Cam kết thì khi dự án chưa đi vào hoạt động; còn Giấy chứng nhận kia là khi đã đi vào hoạt động rồi cơ mà ạ; 2 cái có vẻ khác nhau chị ơi ???

Thế c ơi, cho em hỏi thêm là; 1 cơ sở đến năm 2011 thì Giấy chứng nhận đạt TCMT hết hiệu lực, thế lúc đó cơ sở đó có bắt buộc phải làm Cam kết BVMT ko ( Nếu công suất ko đủ làm ĐTM), hay chỉ cần gia hạn tiếp, hoặc xin xác nhận lại GIấy chứng nhận đạt TCMT là được ạ?
Tính ra là nó tương đương với đề án bảo vệ môi trường em à
Hết giấy chứng nhận thì làm đề án thôi, thực tế Bộ Tài Nguyên và Môi Trường nhận chuyển giao mảng môi trường của Bộ Khoa học công nghệ và Môi Trường (cũ) thì chưa tốt, chưa có nhiều văn bản pháp quy để hướng dẫn doanh nghiệp cụ thể. Âu cũng là số phận...
 

thaok41t

New Member
#6
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Em cảm ơn chị ạ

E cứ tưởng Đề án BVMT nó dành cho những doanh nghiệp đã vi phạm luật 1 lần ( kiểu như ko làm ĐTM, Cam kêt BVMT,..); chứ ko nghĩ là dành cho cả đối tượng Hết hạn Giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn môi trường nữa.

Tính ra là nó tương đương với đề án bảo vệ môi trường em à
Hết giấy chứng nhận thì làm đề án thôi, thực tế Bộ Tài Nguyên và Môi Trường nhận chuyển giao mảng môi trường của Bộ Khoa học công nghệ và Môi Trường (cũ) thì chưa tốt, chưa có nhiều văn bản pháp quy để hướng dẫn doanh nghiệp cụ thể. Âu cũng là số phận...
 
#7
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Theo Số: 2781/TT-KCM năm 1996 thì Hồ sơ xin cấp giấy phép về môi trường:

1.1- Đơn xin cấp giấy phép về môi trường (phụ lục 2) 1.2- Bản kê khai hiện trạng về môi trường (phụ lục 6)

1.3- Quyết định phê chuẩn báo cáo đánh giá tác động môi trường (đối với các cơ sở phải thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường) hoặc ý kiến bằng văn bản của cơ quan quản lý Nhà nước về bảo vệ môi trường hoặc cơ quan Nhà nước được uỷ quyền (đối với bản kê khai các hoạt động sản xuất có ảnh hưởng đến môi trường).

1.4- Giấy xác nhận kiểm soát ô nhiễm của cơ quan quản lý Nhà nước về bảo vệ môi trường hoặc cơ quan Nhà nước được uỷ quyền cấp cho cơ sở.



Thời hạn hiệu lực của giấy phép về môi trường:

3.1- Thời hạn hiệu lực của giấy phép về môi trường là 3 năm kể từ ngày được cấp đối với các cơ sở công nghiệp có sử dụng chất độc hại, chất phóng xạ theo quy định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

3.2- Thời hạn hiệu lực của giấy phép về môi trường là 5 năm kể từ ngày được cấp đối với các cơ sở công nghiệp không sử dụng chất độc hại, chất phóng xạ.

3.3- Giấy phép về môi trường có thể được gia hạn hiệu lực nhiều lần, mỗi lần không quá 3 năm.


Tại TT 490/1998/TT-BKHCNMT hướng dấn rất rõ về Bản đăng ký đạt tiêu chuẩn môi trường - trong đó có viết Các dự án ĐTM nếu đầu tư vào các khu công nghiệp/khu chế xuất đã được cấp quyết định phê chuẩn báo cáo đánh giá tác động môi trường sẽ được đăng ký đạt tiêu chuẩn môi trường trên cơ sở tự xác lập và phân tích báo cáo đánh giá tác động môi trường của mình.Tuy nhiên thông tư thay thế thông tư này là Thông tư 08/2006/TT-BTNMT lại không thấy đề cập đến hướng đẫn về Bản đăng ký đạt tiêu chuẩn môi trường.
 
Sửa lần cuối:
Top