Nghị định Thắc mắc nghị định 40/2019/NĐ-CP

nhipanda

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc này nhé!
Theo cấu trúc mới của ĐTM, tại chương 6 - Kết quả tham vấn: Mục III "THAM VẤN TỔ CHỨC CHUYÊN MÔN VỀ TÍNH CHUẨN XÁC CỦA MÔ HÌNH: Mô tả quá trình lấy ý kiến của tổ chức chuyên môn về tính chuẩn xác của mô hình; ý kiến nhận xét của tổ chức chuyên môn; ý kiến giải trình, tiếp thu và cam kết thực hiện của chủ dự án". Vậy mình cần tham vấn thêm ý kiến của tổ chuyên môn sao? Tổ chuyên môn sẽ bao gồm những ai? Hình thức tham vấn thế nào? Dự án mình đang thực hiện DTM là dự án xây dựng Khu du lịch nghỉ dưỡng quy mô 18,5ha (250 phòng).
Cảm ơn nhiều ạ!

khibungto

Về phần tham vấn cộng đồng - tham vấn ý kiến chuyên gia, thì theo mình phải đợi Thông tư hướng dẫn Nghị định 40, còn dựa theo Nghị định thì không biết phải làm phần đó như thế nào mới là đúng.
Dự án bên bạn làm DTM khu du lịch nghỉ dưỡng thì bạn định chạy mô hình liên quan đến nước a?

đậu ngân

Theo mình nghĩ: điều đầu tiên cần phải xác định Dự án của bạn cần tham vấn loại mô hình gì: Ví dụ như trong quá trình thi công xây dựng cần có MÔ HÌNH HOÁ PHÁT TÁN CHẤT Ô NHIỄM TRONG KHÔNG KHÍ ; trong giai đoạn đi vào hoạt động ví dụ như trong dự án có nắn dòng chảy thì lại có MÔ HÌNH HOÁ PHÁT TÁN CHẤT Ô NHIỄM TRONG môi trường nước. khi xác định được bạn chảy thử mô hình trên máy tính, sau đó bạn cần tham vấn chuyên môn của phòng chuyên môn trong sở TNMT (1-2 người thôi), Sở KHCN ở tỉnh bạn và thầy cô giáo có trình độ thạc sĩ hoặc tiến sĩ giáo sư trong trường đại học trong tỉnh bạn có chuyên môn về môi trường.
Hình thức chuyên môn là tạo ra cuộc họp và làm bản tham vấn bao gồm nội dung và ý kiến nhận xét của từng chuyên gia là được. (Nếu ko họp được thì đến từng người 1 trình bày và xin ý kiến khoảng 1-3 chuyên gia thôi).
Để làm được ĐTM theo nghị định 40/2019 mà chưa có thông tư hướng dẫn thì bạn cũng nên lên phòng thẩm định của sở TNMT hỏi họ về cách giải quyết vấn đề sao cho đúng bạn nhé. Người ta gọi là friend sở để thuận lợi hơn. hi hi

nguyenngocanhymt

Mình vừa nộp 1 hồ sơ ĐTM cấp bộ ngày 28/08, về việc tham vấn ý kiến chuyên gia bao gồm cả tham vấn chuyên gia về ngành và mô hình thỳ hiện tại trên Bộ cũng chưa yêu cầu và hướng dẫn cụ thể nên mình cứ làm như trước và ghi rõ xin ý kiến hướng dẫn thực hiện của cơ quan thẩm định xem họ nói gì thôi.

lE qUANG vU

[Cập nhật tin tức]
Hồ sơ của mình đã họp thẩm định ngày 19/09, biên bản họp có yêu cần bổ sung ý kiến của chuyên gia nhé. Hồ sơ của mình bổ sung 03 chuyên gia.
Hi bạn Ánh, cho mình hỏi 03 chuyên gia do hội đồng chỉ định hy tư vấn tự thống nhất với thư ký là được

đậu ngân

[Cập nhật tin tức]
Hồ sơ của mình đã họp thẩm định ngày 19/09, biên bản họp có yêu cần bổ sung ý kiến của chuyên gia nhé. Hồ sơ của mình bổ sung 03 chuyên gia.
bạn cho mình xin biên bản họp có thêm ý kiến chuyên gia được không? Mình đang cần tham khảo.
Đây là email mình: kimnganenvi0815@gmail.com.
Mình cảm ơn bạn nhiều!

Giới thiệu

Mạng xã hội Yêu Môi trường - Chợ Yêu Môi Trường được thành lập năm 2007 là mạng xã hội về môi trường lớn nhất Việt Nam
Sdt: 0908090013 - trongminh@ungphosuco.vn

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,000
Thành viên
30,547
Thành viên mới nhất
quangminhw33