Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Thắc mắc nghị định 40/2019/NĐ-CP

nhipanda

Hạt giống tốt
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc này nhé!
Theo cấu trúc mới của ĐTM, tại chương 6 - Kết quả tham vấn: Mục III "THAM VẤN TỔ CHỨC CHUYÊN MÔN VỀ TÍNH CHUẨN XÁC CỦA MÔ HÌNH: Mô tả quá trình lấy ý kiến của tổ chức chuyên môn về tính chuẩn xác của mô hình; ý kiến nhận xét của tổ chức chuyên môn; ý kiến giải trình, tiếp thu và cam kết thực hiện của chủ dự án". Vậy mình cần tham vấn thêm ý kiến của tổ chuyên môn sao? Tổ chuyên môn sẽ bao gồm những ai? Hình thức tham vấn thế nào? Dự án mình đang thực hiện DTM là dự án xây dựng Khu du lịch nghỉ dưỡng quy mô 18,5ha (250 phòng).
Cảm ơn nhiều ạ!

khibungto

Hạt giống tốt
Cảm xúc
1
Về phần tham vấn cộng đồng - tham vấn ý kiến chuyên gia, thì theo mình phải đợi Thông tư hướng dẫn Nghị định 40, còn dựa theo Nghị định thì không biết phải làm phần đó như thế nào mới là đúng.
Dự án bên bạn làm DTM khu du lịch nghỉ dưỡng thì bạn định chạy mô hình liên quan đến nước a?

đậu ngân

Mầm 2 lá
Cảm xúc
19
Theo mình nghĩ: điều đầu tiên cần phải xác định Dự án của bạn cần tham vấn loại mô hình gì: Ví dụ như trong quá trình thi công xây dựng cần có MÔ HÌNH HOÁ PHÁT TÁN CHẤT Ô NHIỄM TRONG KHÔNG KHÍ ; trong giai đoạn đi vào hoạt động ví dụ như trong dự án có nắn dòng chảy thì lại có MÔ HÌNH HOÁ PHÁT TÁN CHẤT Ô NHIỄM TRONG môi trường nước. khi xác định được bạn chảy thử mô hình trên máy tính, sau đó bạn cần tham vấn chuyên môn của phòng chuyên môn trong sở TNMT (1-2 người thôi), Sở KHCN ở tỉnh bạn và thầy cô giáo có trình độ thạc sĩ hoặc tiến sĩ giáo sư trong trường đại học trong tỉnh bạn có chuyên môn về môi trường.
Hình thức chuyên môn là tạo ra cuộc họp và làm bản tham vấn bao gồm nội dung và ý kiến nhận xét của từng chuyên gia là được. (Nếu ko họp được thì đến từng người 1 trình bày và xin ý kiến khoảng 1-3 chuyên gia thôi).
Để làm được ĐTM theo nghị định 40/2019 mà chưa có thông tư hướng dẫn thì bạn cũng nên lên phòng thẩm định của sở TNMT hỏi họ về cách giải quyết vấn đề sao cho đúng bạn nhé. Người ta gọi là friend sở để thuận lợi hơn. hi hi

ngoclanxanh254

Mầm xanh
Ban Quản Trị
Cảm xúc
3
Sửa lần cuối:

nguyenngocanhymt

Mầm xanh
Cảm xúc
9
Mình vừa nộp 1 hồ sơ ĐTM cấp bộ ngày 28/08, về việc tham vấn ý kiến chuyên gia bao gồm cả tham vấn chuyên gia về ngành và mô hình thỳ hiện tại trên Bộ cũng chưa yêu cầu và hướng dẫn cụ thể nên mình cứ làm như trước và ghi rõ xin ý kiến hướng dẫn thực hiện của cơ quan thẩm định xem họ nói gì thôi.

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59

lE qUANG vU

Mầm xanh
Cảm xúc
3
[Cập nhật tin tức]
Hồ sơ của mình đã họp thẩm định ngày 19/09, biên bản họp có yêu cần bổ sung ý kiến của chuyên gia nhé. Hồ sơ của mình bổ sung 03 chuyên gia.
Hi bạn Ánh, cho mình hỏi 03 chuyên gia do hội đồng chỉ định hy tư vấn tự thống nhất với thư ký là được

đậu ngân

Mầm 2 lá
Cảm xúc
19
[Cập nhật tin tức]
Hồ sơ của mình đã họp thẩm định ngày 19/09, biên bản họp có yêu cần bổ sung ý kiến của chuyên gia nhé. Hồ sơ của mình bổ sung 03 chuyên gia.
bạn cho mình xin biên bản họp có thêm ý kiến chuyên gia được không? Mình đang cần tham khảo.
Đây là email mình: kimnganenvi0815@gmail.com.
Mình cảm ơn bạn nhiều!

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
cho mình hỏi là KCN có cần xây dựng hệ thống quản lý môi trường theo tiêu chuẩn ISO 14001:2015 hay ko? vì mình đọc trong nghị định 40/2019/NĐ-CP điều 2 có nói bắt buộc và cho thời hạn hoàn thành ở khoản 18. xin cám ơn!
Nếu thuộc loại hình có nguy cơ gây ô nhiễm ban hành kèm theo phụ lục của nghị định. Nhưng KCN thì mình nghĩ là không tránh được. Cái tiêu chuẩn cũng dễ làm mà.

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
1.Cơ sở hoạt động phá dỡ tàu biển phải áp dụng hệ thống quản lý môi trường theo tiêu chuẩn quốc gia TCVN ISO 14001.
2. Cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ đã đi vào hoạt động thuộc các loại hình sản xuất công nghiệp có nguy cơ gây ô nhiễm môi trường, đồng thời thuộc đối tượng phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường phải có hệ thống quản lý môi trường theo tiêu chuẩn quốc gia TCVN ISO 14001.
Nhóm I
1. Khai thác, làm giàu quặng khoáng sản độc hại;
2. Luyện kim; tinh chế, chế biến khoáng sản độc hại; phá dỡ tàu biển;
3. Sản xuất giấy, bột giấy, ván sợi (MDF, HDF);
4. Sản xuất hóa chất, phân bón hóa học (trừ loại hình phối trộn); thuốc bảo vệ thực vật hóa học;
5. Nhuộm (vải, sợi), giặt mài;
6. Thuộc da;
7. Lọc hóa dầu;
8. Nhiệt điện than, sản xuất than cốc, khí hóa than, điện hạt nhân;
Nhóm II
9. Xử lý, tái chế chất thải; sử dụng phế liệu nhập khẩu làm nguyên liệu sản xuất;
10. Có công đoạn xi mạ, làm sạch bề mặt kim loại bằng hóa chất;
11. Sản xuất pin, ắc quy;
12. Sản xuất clinker;
Nhóm III
13. Chế biến mủ cao su;
14. Chế biến tinh bột sắn; bột ngọt; bia, rượu, cồn công nghiệp;
15. Chế biến mía đường;
16. Chế biến thủy sản, giết mổ gia súc, gia cầm;
17. Sản xuất linh kiện, thiết bị điện, điện tử.
3. Thời hạn hoàn thành hệ thống quản lý môi trường:
a) Trong thời hạn 02 năm kể từ ngày dự án đi vào vận hành;
b) Trước ngày 31 tháng 12 năm 2020 đối với các cơ sở đang hoạt động
ở đây k thấy nói đến chủ hạ tầng KCN, chỉ sợ trong KCN có các doanh nghiệp thuộc phụ lục trên nên chủ đầu tư cũng phải làm thôi

lam thanh thuy

Mầm xanh
Cảm xúc
1

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên