Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Thắc mắc nồng độ BOD, COD cao trong nước thải nhà máy chế biến hạt điều

• Thread starter tovangiap
  • Ngày gửi
T

tovangiap

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
có ai giúp mình với!công ty mình chế biến hạt điều nhưng khi xử lý nước thải thì chỉ tiêu COD và BOD5 lại quá cao!Mình đang xử lý bằng công nghệ vi sinh.Có cách nào để giảm nồng độ COD và BOD5 không?Giúp mình với!

Snow_wolf

Active Member
Nước thải nhà máy chế biến hạt điều

có ai giúp mình với!công ty mình chế biến hạt điều nhưng khi xử lý nước thải thì chỉ tiêu COD và BOD5 lại quá cao!Mình đang xử lý bằng công nghệ vi sinh.Có cách nào để giảm nồng độ COD và BOD5 không?Giúp mình với!
Không biết nước thải phát sinh từ giai đoạn nào của quá trình sản xuất?

COD và BOD5 theo bạn là quá cao là ở đầu vào hay đầu ra và cụ thể là bao nhiêu? pH nước thải đầu vào của bạn là bao nhiêu?

Cụ thể công nghệ xử lý của bạn đang áp dụng hiện nay là như thế nào? Chi tiết một số thông số.

Snow_wolf

Active Member
Nước thải nhà máy chế biến hạt điều

nước thải từ giai đoạn ngâm điều (hay còn gọi là nước chát điều).nước đầu ra sau khi qua xử lý vi sinh.BOD5 khoang 400-450. COD khoảng 570-650.Nhờ anh có cách nào khắt phục?Chân thành cảm ơn anh!
Nước thải đầu ra của bạn sau xử lý sinh học mà BOD5 400 mg/l là còn quá cao. Trong khi đó COD 570-650 nghĩa là tỉ số BOD/COD = 0.6 - 0.7 ==> nước thải của bạn cũng ko phải khó phân hủy sinh học. Chứng tỏ quá trình xử lý vi sinh của bạn không hiệu quả hoặc thiết kế dưới mức cho phép.

Chi tiết sửa chữa thì phải xem công nghệ mới biết được. Công trình của bạn ở đâu vậy? Có thể đến tham quan ko?