Ứng dụng Gom Rác GRAC

Thắc mắc về vấn đề bùn trong hệ thống xử lí nước thải nhà máy bia

• Thread starter De@dsoul
  • Ngày gửi
D

De@dsoul

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào mọi người, hiện tôi đang tối ưu quá trình tự động cho hệ thống nước thải nhà máy bia của mình, nhưng có một số vấn đề nên phải nhờ mọi người giúp giùm

Quy trình hệ thống: hố gom, bể điều hòa, bể hiếu khí, bể clarifier ( đáy chóp có cánh khuấy) ,bể gom bùn, bể nén bùn , sân phơi

nước thải đầu vào cod dao động từ 1500-1700, pH 7-10.5

bể điều hòa:pH 6.5-8.5, COD: ~1000-1400; P<20

Bể hiếu khí :pH 7.0-8.5; COD: ~ 20-40 ( lấy mẫu giữa hồ) ;P :7-10; Sv: 300-450: Tss: 1500-2000

Đầu ra nước thải đạt chuẩn B,chỉ có P cao hơn chuẩn, nên phải dosing PAC vào giữa khoảng lắng tràn của clarifier ( ko phải giữa bể nơi bơm bun từ bể hiếu khí sang)

vấn đề của mình hiện giờ là tại bể lắng 2, bùn nổi lên từng mảng lớn bằng 2 bàn tay, dày khoảng 20-30cm . Mình cho bơm bùn hồi lưu về bể hiếu khí cứ 30 phút 1 lần và nghỉ 5 phút, đồng thời bơm qua bể nén bùn 10 phút mỗi 2h thì thấy khả qua hơn, Mình tiếp tục theo dõi và tăng thời gian bơm bùn ra bể nén bùn để giảm lượng bùn già trong bể

Mọi người cho mình hỏi, mình nghe nói có tỉ số Sv/TSS để kiểm soát lượng bùn trong bể hiếu khí, có bạn nào hiểu rõ về vấn đề này ko?Xin chỉ giúp mình

Vì mình cần một số liệu chính xác để thực hiện thời gian tuần hoàn và bơm bùn cho chính xác để tự động luôn ko cần người vận hành

Cám ơn các bạn