Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

thẩm định ĐTM và xác nhận bản CKBVMT

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Khi thẩm định ĐTM và xác nhận bản CKBVMT thì các bác nghĩ nên lưu ý những gì? Làm sao biết được một hệ thống xử lý nước thải vừa xử lý hiệu quả lại vừa hiệu quả về mặt kinh tế. Mình thấy nhiều hệ thống xử lý nước thải đề cập trong ĐTM (thậm chí nước thải sinh hoạt) rất công phu, tỉ mỉ sẽ tốn chi phí khá lớn ko biết khi xây dựng có đúng được như vậy ko? Liệu có cách nào xử lý rẽ hơn nhưng vẫn hiệu quả ko?

quan trọng hơn hết la bạn hãy xác định quy mô của hệ thống xử lý của bạn ra sao theo TT04/2008/TT_BTNMT hay TT05/2008/TT_BTNMT rồi hãy quyết định ĐTM hay BCKBVMT nếu quy mô nhỏ thì bạn nên lập bản bào cáo BCKBVMT vì chi phí rất ít so với bản ĐTM
Anh moitruong08 ơi,điểm khác nhau giữa BCKBVMT và ĐTM nhưng thế nào,lúc nào thì mình sử dụng BCKBVMT và lúc nào thì mình sử dụng bản ĐTM.mong anh và các anh chị trong diễn đàn giải thích với em với em mới chân ướt chân bước vào ngành môi trường nên cũng không hiểu rõ lắm
:02:

Sửa lần cuối:

moitruong08

Sự trở lại của voi Mamut
Anh moitruong08 ơi,điểm khác nhau giữa BCKBVMT và ĐTM nhưng thế nào,lúc nào thì mình sử dụng BCKBVMT và lúc nào thì mình sử dụng bản ĐTM.mong anh và các anh chị trong diễn đàn giải thích với em với em mới chân ướt chân bước vào ngành môi trường nên cũng không hiểu rõ lắm
:02:
Điểm khác nhau giữa bản ĐTM và bản CKBVMT là về quy mô dự án,em hay tham khảo nghị định 21/2008/NĐ_CP và thông tư 05/2008/TT_BTNMT để biết quy mô từng ngành phải đánh giá tac động môi trường (ĐTM)

Đính kèm

cái này hơi loằng ngoằng nếu như tỉnh nào làm chặt. Theo mình biết một số tỉnh phía nam thì việc đưa ra hệ thống xử lý là rất quan trọng. Thậm chí họ chỉ cần hỏi chắc chắn một câu thôi: Hệ thống đó đã đảm bảo chưa? thì điều này đòi hỏi nhà tư vấn khi viết ra quy trình công nghệ này sẽ phải đưa ra được tính hợp lý đối với quy mô dự án và giải trình kinh phí cho chủ đầu tư, rồi mới tiến hành cho phép viết vào báo cáo. Làm như thế này mình thấy tốt. Cái quan trọng nhất là hệ thống xử lý phải đảm bảo mà.
Tuy nhiên ở một số tỉnh thì việc thẩm định lại dự án có tiến hành đúng với cam kết không? không được làm rõ, cho nên phần Hê thống xử lý có nơi đưa hẳn các hệ thống xử lý rất lớn thậm chí quy mô xử lý như là hệ thống xử lý của cả thị trấn. Bởi họ biết rồi cũng chẳng ai quan tâm. Hoặc lờ đi nếu hội đồng cũng không rõ về vấn đề này. Nói chung do trình độ làm ĐTM bây giờ rất lôm côm cho nên hiện tượng này cũng lôm côm. Và chẳng có cái nào đơn giản hơn như bạn nói được. Chúng ta làm việc là vì cái tâm đối với ngành của mình thôi.

Điểm khác nhau giữa bản ĐTM và bản CKBVMT là về quy mô dự án,em hay tham khảo nghị định 21/2008/NĐ_CP và thông tư 05/2008/TT_BTNMT để biết quy mô từng ngành phải đánh giá tac động môi trường (ĐTM)
em cũng hiểu rõ một chút về sự khác biệt của BCKBVMT và bản ĐMT rồi,thank you anh moitruong08 nha:haywazuiwa:

hoangmtb

Mình thấy có bác kimlong nói hay quá....đọc và ngẫm : Hệ thống đó đã đảm bảo chưa? Đúng là một câu hỏi đơn giản mà làm cho nhà tư vấn phải đưa ra được tính hợp lý của quy trình công nghệ được sự dụng trong dự án. Cái tâm...với nghề, với môi trường, với xã hội....Chứ không phải là thờ ơ....