Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải thảo luận về bể Anoxic

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào các bạn.
mình thấy trên diễn đàn cũng có những bạn tham khảo về bể Anoxic, trong hệ thống xử lý nước thải có chứa hàm lượng Amon cao thì Anoxic là đơn nguyên xử lý không thể thiếu. Tuy nhiên mình chỉ thấy các bạn mới chỉ thảo luận và dừng lại ở phương diện lướt qua, chưa mổ xẻ. Như là bể Anoxic đặt trước hay sau công trình hiếu khí, phân tích cả về mặt kỹ thuật và mặt kinh tế.
Và nếu đặt trước hay sau thì sẽ có những thuận lợi và bất lợi gì?
Hay là kiểm soát bể Anoxic như thế nào là hiệu quả nhất.
Mình cảm thấy vấn đề này hay nên mong các bạn thảo luận thêm.
Thanks các bạn nhiều.
:handshake:

NhuPhuong

Hihi... vấn đề a nguyentrongvu đưa ra e cũng đang cần ạ. E đang định làm đồ án về xử lý N và P trong nước thải chế biến thủy sản. Công trình hiện tại của e chỉ là bể lắng 1 -> aerotank-> lắng 2 thôi. E muốn tìm hiểu thêm về anoxic để cải tiến hiệu quả xử lý N và P cho hệ thống. Cho e hỏi theo a chị thì bể anoxic có phù hợp cho xử lý nước thải chế buến thủy sản không ạ? Nếu có thì nên đặt trước hay sau bể aerotank ạ? Mong a chị góp ý giúp e ạ.

uocmos

@NhuPhuong
Nếu bạn muốn biết bể Anoxic có phù hợp cho nước thải thủy sản không thì phải cần xem kết quả kiểm tra nước thải đầu vào mới biết được.
Bể Anoxic thường áp dụng cho nước thải có hàm lượng nito và photpho cao. Nó thường được đặt trước bể Aerotank, bởi vì nếu nước thải có hàm lượng nito cao hơn so với khả năng xử lý của bể Aerotank thì sẽ làm vi sinh trong bể này bị ảnh hưởng.

Mình cũng đang muốn tìm hiểu sâu hơn về bể Anoxic, hy vọng có nhiều ý kiến từ các bạn.

Thanks.