Ứng dụng Gom Rác GRAC

Thiết kế bể lắng với mực nước tương đối thấp (1.5m)

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Xin chào,

Mình đang thiết kế trạm xử lý nước thải, nhưng mực nước trong bể lắng (sau bể hiếu khí) chỉ có 1.5m, kích thước bể: 1.4mWx2mL, nồng độ SS dòng ra là 30ppm. Mình không biết thiết kế bể lắng như thế nào?. Mong bà kon góp ý kiến. Thnks

Theo kinh nghiệm của mình thì với hệ thống tương đối nhỏ và kích thước ko chuẩn thì khi dùng các thông số chọn nó ra kết quả rất là kì :21: .

Do hệ thống xử lý của bạn là nước tự chảy nên cao trình mặt nước của bể lắng phải thấp hơn bể Aerotank nên bạn gặp phải vấn đề mực nước bể lắng thấp. Nếu bạn vẫn chưa đổ bêtong thì nên đào âm xuống để tính theo bể lắng đứng hoặc li tâm. Lỡ xây sẵn rồi thì bạn có thể tính theo phương pháp của bể lắng ngang rồi kiểm tra thông số. Nếu vẫn chưa thỏa thì bạn cho thêm vào dàn mái phẳng để chuyển thành lắng lamela.
Chúc bạn thành công

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Xin chào,

Mình đang thiết kế trạm xử lý nước thải, nhưng mực nước trong bể lắng (sau bể hiếu khí) chỉ có 1.5m, kích thước bể: 1.4mWx2mL, nồng độ SS dòng ra là 30ppm. Mình không biết thiết kế bể lắng như thế nào?. Mong bà kon góp ý kiến. Thnks
Bể lắng kích thước như thế nào mà chả được hả bác, quan trọng là nó có đạt được chất lượng nước như mong muốn hay không thôi.
Cái khó của bể lắng có kích thước nhỏ là khi vận hành bơm bùn phải được bật lên liên tục để tránh tình trạng bùn hoạt tính nó trào ra bên ngoài. Vì vậy bơm bùn bạn ko nên để chế độ vận hành bằng tay mà phải cho nó tự động hết.