Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Thiết kế bể xử lý khí CO2 bằng dung dịch nước vôi trong

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Thanks!
Đúng là không có tiêu chuẩn xả thải, nhưng khối lượng khí CO2 của nhà máy thải ra là quá lớn và mình muốn tham khảo các phương pháp khả thi để có thể xử lý bớt CO2 trước khi thải ra môi trường. Khi đi học mình thường thấy phương pháp để xử lý CO2 là sử dụng dd nước vôi trong, và mình muốn tìm hiểu xem có thể áp dụng phương pháp này ở quy mô công nghiệp ko? Trên cơ sở thiết kế bể xử lý và khối lượng vật liệu sử dụng để xử lý.
Mình rất cảm ơn phản hồi của "yeumoitruong" nhiu` lắm và cũng yêu môi trường nhiu` nhiu`.

daibangxanh

Well-Known Member
Thanks!
Đúng là không có tiêu chuẩn xả thải, nhưng khối lượng khí CO2 của nhà máy thải ra là quá lớn và mình muốn tham khảo các phương pháp khả thi để có thể xử lý bớt CO2 trước khi thải ra môi trường. Khi đi học mình thường thấy phương pháp để xử lý CO2 là sử dụng dd nước vôi trong, và mình muốn tìm hiểu xem có thể áp dụng phương pháp này ở quy mô công nghiệp ko? Trên cơ sở thiết kế bể xử lý và khối lượng vật liệu sử dụng để xử lý.
Mình rất cảm ơn phản hồi của "yeumoitruong" nhiu` lắm và cũng yêu môi trường nhiu` nhiu`.
Tuy mục tiêu của bạn hơi viển vông một chút nhưng dù sao vẫn hoan nghênh tinh thần của bạn. Trước khi nghĩ tới CO2 bạn nên nghĩ tới các khí thải khác, xử lý các khí đó rồi hãy nghĩ tới CO2, bạn nói nhà máy bạn thải ra nhiều CO2 thì chắc lượng này từ quá trình đốt nhiên liệu vì vậy hãy quan tâm tới SOx, NOx trước, quá trình xử lý các khí này cũng làm giảm đáng kể CO2.

Trên thế giới người ta đang hô hào về giảm phát thải CO2 về nền kinh tế ít carbon và hướng hành động của họ là giảm tại nguồn, cụ thể hãy xem lại quá trình đốt đã hiệu quả chưa, có hao phí quá nhiều nhiên liệu không, sử dụng điện đã hợp lý chưa... Nếu giải quyết tốt điều này cũng đã giảm đáng kể CO2 rồi, hoặc bạn có thể lập các kế hoạch trồng cây xanh vừa nâng cao hình ảnh công ty vừa góp phần giảm bớt lượng CO2 thải vào MT.

trungkien

Cảm ơn ý kiến góp ý của bạn nhé hanzo4all !
Xin lỗi vì mình chưa nói rõ, mình đang làm ĐTM về nhà máy luyện xỉ titan bằng công nghệ lò hồ quang, khối lượng CO thải ra hơn 10 tấn/ngày. Và khí CO được làm mát và làm sạch rùi tái sử dụng (làm nhiên liệu đốt cho lò hơi ---> CO2) dùng để hong sấy quặng trước khi luyện. Về công nghệ là như vậy đấy. Bạn có ý kiến gì tư vấn cho mình không? Cảm ơn bạn nhìu nhé! Có cơ hội mình sẽ hậu tạ!